มาเปลี่ยนพวงมาลัยซิ่ง กันดีกว่า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bootrunner, 9 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    จากการตั้งกระทู้
    เรื่อง"อยากใส่พวงมาลัยแต่งที่วงเล็กลงครับ(ของเดิมติดรถ-เวลาขึ้นลงแล้วมันติดขา)"
    ต้องขอขอบคุณ Mr.Pooh B12 ,ton940 และทุกท่านที่ตอบคำถาม
    หลังจากรวบรวมข้อมูลแล้วก็ ลงมือทำกันเลย

ถอดพวงมาลัยอันที่ติดมากับรถ
    1 เปิดฝาปุ่มกดแตร์ โดยการใช้มือจับทีละมุมแล้วงัดขึ้น จนครบทั้ง 4 มุม
    2 ไขหัวน๊อตที่อยู่ตรงกลางออก แต่หมุนหัวน็อตออกให้เหลือค้างไว้ 2-3 เกลียว
    3 ให้ใช้มือทุบที่ด้านบนของพวงมาลัย ให้รอบแรงๆ แล้วใช้มือทุบด้านล่างของวงพวงมาลัย ให้มันลอยขึ้น ที่ให้ค้างหัวน๊อตไว้เพื่อไม่ให้พวงมาลัยหลุดมาโดนตัวเรา

หาพวงมาลัยใหม่กันเลย
    ขนาด 12นิ้ว จะมีแบบให้เลือกมากที่สุด ทั้งก้านยก ไม่ยก เว้าด้านล่าง มีหลายทรง แต่ที่อยากให้เน้นคือ ถ้วยคอที่จะเอามาใส่ ต้องตรงรุ่น และพวงมาลัยที่เลือกความสูงต่ำของพวงมาลัย อาจทำให้ติดนิ้ว หรือ นิ้วเกี่ยวไม่ถึงก้านไฟเลี้ยว ของผมเลือก 11นิ้ว ก้านไม่ยก ถ้วยคอของบ๊อชและสเปเซอร์รองถ้วยคอหนา ครึ่งนิ้ว
    ตอนซื้อถ้วยคอ ให้ดูด้วยว่า มีสลักที่มีร่องฝ่ามาด้วยหรือเปล่า

การใส่พวงมาลัยใหม่
    1 เอาถ้วยคอใส่กับแกนพวงมาลัยในรถแล้วเอาพวงมาลัยลองวางดูก่อนว่าติดหรือห่างก้านไฟเลี้ยวเกินไปหรือป่าว ต้องรองสเปเซอร์ไหม
    2 เมื่อได้ที่ก็เอาที่มีร่องฝ่าทั้งสองตัวใส่ที่รูด้านล่างของถ้วยคอ โดยหันด้านร่องฝ่าเข้าหารูแกนพวงมาลัย ให้ใช้ค้อนตอกสลักลงไปให้เหลือสูงซัก 1cm สลักอันนี้จะทำหน้าที่ตีก้านไฟเลี้ยวกลับเวลาคืนพวงมาลัย
    3 ทาจารบีที่ก้น รูน็อตทุกรู และรูแกนพวงมาลัยของถ้วยคอ เมื่อใช้ไปนานๆตอนถอดจะได้ไม่แน่นมาก และป้องกันเกลียวหวาน(ถ้วยคอเป็นอลูมีเนียม)
    4 ตั้งล้อให้ตรง ใส่ถ้วยคอเข้ากับแกนพวงมาลัย โดยให้สลักที่เราตอกเข้าไปอยู่แนวนอน ใส่หัวน็อตแกนพวงมาลัยคาไว้ เอาพวงมาลัยอันใหม่ใส่เข้ากับถ้วยคอ(ถ้าพวงมาลัยติดก้านไฟเลี้ยวก็รองสเปเซอร์) แล้วดูว่าก้านพวงมาลัยใหม่ตรงไหม ถ้าไม่ตรงก็ยกถ้วยคอขึ้นขยับฟันเฟืองถ้วยคอให้ก้านพวงมาลัยตรง พอตรงแล้วก็ล็อคหัวน็อตแกนพวงมาลัยให้แน่นเลย
    5 ใส่แป้นแตร์ โดยที่ถ้วยคอจะมีสายไฟอยู่ 1เส้น ถ้าที่ใต้แป้นแตร์มีขั้วไฟ 1ขั้วก็เสียบเลย ถ้ามี 2ขั้วก็ลองโดย เสียบสายไฟเข้าที่ชั้วบนก่อนเอาแป้นแตร์ใส่กับพวงมาลัย ถ้าผิดแตร์จะดังทันทีโดยที่ไม่ได้กดปุ่ม ก็ให้สลับใช้อีกขั้ว
    6 ไขน็อตที่แป้นแตร์ให้แน่นก็ ออกซิ่งได้เลยครับ

ปล หัวน็อตแกนพวงมาลัย ใช้ที่ถอดล้อที่เป็น+ ไขได้นะครับ
    ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้จึงไม่มีรูปนะครับ

2. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    จัดไปครับ ข้อมูลดีๆ

3. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เยี่ยมครับ

4. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    ที่ให้ค้างหัวน๊อตไว้เพื่อไม่ให้พวงมาลัยหลุดมาโดนตัวเรา แจ่มครับ ผมถอดที่ไร หลุดมาตีคิ้วทุกทีเลย 555

5. num _nissannv

num _nissannv New Member Member

181
    8
    0
    .ใส่แล้วขับเป็นไงครับ

6. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  7. Terd-nv

Terd-nv New Member Member

45
    1
    0
    แจ่มเลยครับ ความรู้เพิ่มเติม กะลังจะหาของแต่งใส่อยู่พอดี..555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้