เอ็นวี ปี2005 มีปัญหาหลัก ๆ 3 อย่างครับ ตอนนี้ ต้องการคำแนะนำ ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นาย กุ่ย, 9 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นาย กุ่ย

นาย กุ่ย New Member Member

8
    0
    0
    ผมได้ซื้อรถเอ็นวีแบบมีแครี้บอย ปี 2005 ออโต้ มาในราคา 250,000 ตอนไปที่เต็นก็ลองขับอะไหร ต่อ อะไหร เสียดิบดี กับ น้องชายแต่กลับไม่เจอปัญหา เสียง ถ้าเจอแบบนี้ ผมคงเลื่อนการตัดสินใจซื้อไปก่อน อาการมันคือ
    เวลาขับถนนปกติ(ตอนลองก็ถนนลาดยางเรียบปกตินี้ แระ ครับ)จะไม่มีอะไหร หมายถึงเสียง แต่พอเจอถนน ขรุขระ หรือเนินหลังเต่า หรือ ช่วงถนน ไม่ เสมอ จะมีเสียงดัง เหมือน อะไหรมาเคาะอยู่ เหมือนเสียงกลอง แบบ คึก คัก ๆ ทุกครั้งไม่แน่ใจว่า เป็นที่ช่วงล่าง หรือ อะไหร ดัง
    หรือ จะเป็น พวก สปริง หรือเปล่าครับ เพราะ น้องผมบอก โช๊ค ยัง ดีอยู่ตอนนี้ รำคาญใจ และ เซง ทุกครั้ง ตอนขับครับไม่หรือ จะเป็นพวกภายในห้องโดยสารหรือป่าว ก็ ไม่แน่ อีก กลุ้มครับ
    ปัญหาอีกอย่าง เอ็นวี ที่ผมได้ รู้สึก ตัวปรับอุณภูมิแอร์ ไม่ค่อยทำงานดีสักเท่าไหร่ เพราะ ลอง ปรับเพียงเล็กน้อยและเปิดแอร์เพียงเบอร์ 1 ตลอด รู้สึก แอร์จะเย็น ครับ ปกติ ปรับสักขนาดนี้ ไม่มีทาง จะเย็น ครับ อย่างขับกลางวันไม่เท่าไหร่ แต่ กลางคืน แฟน หรือ แม่ นั่งหน้ารถ จะบ่นว่า เย็นเกินไป ทุกครั้ง ควรตรวจสอบยังไงดีครับ และเวลาแฟนผมขับรถส่วนผมนั่งด้านซ้ายหน้ารถปกติ รู้สึกแถวโคนโซล จะมีเสียง เต้ก ทุกครั้ง เหมือนเสียง ไฟ อะครับ จะดัง ตรงโคนโซลซ้ายเหมือนดังมาจากด้านในไม่ทราบจะเป็น เกี่ยวกับ ระบบแอร์หรือปล่าครับ เวลาผมนั่งไป จะรำคาญใจ ทุกครั้ง เพราะจะดัง เต้ก 1 ครั้ง เป็นระยะ ๆ ทุกครั้ง ที่ใช้รถอะครับ
    ยังไง รบกวน สมาชิก ทุกท่านที่มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ เพราะเป็นรถมือสองที่ซื้อเอง คันแรก อ๋อ ลืมบอกไป เลขกิโลตอนซื้อมา ปาเข้าไป 1 แสน 2 หมื่น กว่า โล แล้วครับ
    ขอบคุณครับ

2. tanawat028

tanawat028 New Member Member

35
    0
    0
    "" แต่พอเจอถนน ขรุขระ หรือเนินหลังเต่า หรือ ช่วงถนน ไม่ เสมอ จะมีเสียงดัง เหมือน อะไหรมาเคาะอยู่ เหมือนเสียงกลอง แบบ คึก คัก ๆ ทุกครั้งไม่แน่ใจว่า เป็นที่ช่วงล่าง หรือ อะไหร ดัง
    หรือ จะเป็น พวก สปริง หรือเปล่าครับ เพราะ น้องผมบอก โช๊ค ยัง ดีอยู่ ""

ขอตอบข้อนี้นะครับ เพราะรถผมเคยเป็นอาการเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะเป็นที่จุดเดียวกันรึเปล่านะครับ รถผมตอนที่เป็นนะครับ โช้คหมดสภาพทั้ง2ข้างเลยแบบว่าขย่มแล้ว โยกยังกะเรือเลย แต่ช่างบอกว่า เสียงที่ได้ยินแบบนั้นไม่ได้ดังมาจากโช้ค ช่างก็เลยเช็คให้ สรุปว่าตอนนั้นผมได้เปลี่ยน ลูกหมาก ลูกยางลองแล็ค ปีกนก ต่างๆ และที่สำคัญ ช่างบอกว่า เพลาหน้าด้านซ้าย (ด้านคนนั่งเวลา ขับที่ถนนผิวขรุขระหรือคอนกรีตจะดังที่ล้อ และคนนั่งจะรู้สึกถึงการสะบัดของล้อตามจังหวะเสียงที่ดังได้เลยครับ) คดและหลวม ช่างก็บอกว่ายังพอใช้ได้อยู่ แกก็เอาไปอัดจาระบีให้ วันนั้นผมก็ได้เปลี่ยนโช้คคู่ใหม่เลยด้วยครับ และลองใช้ดู ก็ ok เสียงหายไป และหลังการเปลี่ยนโช้คก็ทำให้ผมรู้ว่า มันเข้าโค้งได้ดีขึ้นและเกาะถนนมากขึ้น(ไม่ยวบๆ โยกเยกเหมือนเรือที่โดนคลื่นซัด) แต่ว่าใช้ไปได้ประมาณ 4 วัน ได้ยินเสียงเหมือนเหล็กเสียดสีกัน (ดังประมาณ เอี๊ยดๆ อ๊อดๆ) เวลาถอยรถขณะที่หักพวงมาลัยไปด้านขวาสุดๆ (จะดังที่ล้อหน้าด้านซ้าย) ขึ้นลูกระนาดหรือเนินหลังเต่า(เบาๆ) ก็เลยตัดสินใจเข้าอู่เดิมครับ คราวนี้ช่างบอกว่า หัวกะโหลกสึก ช่างก็เอาให้ผมดู มันก็เป็นรอยสึกจริงๆ ก็เปลี่ยนหัวกระโหลกครับ 1000 รวมค่าแรง จากนั้นจนถึงวันนี้ก็ใช้รถปกติดีครับ ไม่มีเสียงอะไรมากวนใจแล้ว..... ลองวิเคราะห์อาการดูนะครับ เผื่อว่าจะเป็นที่จุดเดียวกัน

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ถ้าโช๊คยังดี ลองเช็คลูกหมากปีกนก ลูกหมากแรค และบู๊ธยางต่างๆครับ

จะใช้ยาวๆตัวไหนเสียไล่เปลี่ยนให้หมด อะไหล่ถูก ไม่แพงครับ

เสียงแต็กๆตรงคอนโซลอีกอย่าง ลองดูบานพับฝากระโปรงหน้าด้วยว่าหลวมรึป่าว

ส่วนเรื่องแอร์ทำงานเร็วไป น่าจะเป็นที่เทอร์โม ลองเช็คเทอร์โมแอร์ครับ

ค่อยๆเก็บงานทำไป แล้วจะพบว่า NV เป็นรถที่น่าใช้มากคันนึงครับ :)

4. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    เสียงดังเมื่อเจอถนนไม่เรียบตามที่ผมเคยเป็นนะมี 2 อย่างคือ ลูกหมากปีกนกล่าง กับ ลูกหมากแร็ค อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งสองอย่าง ราคาไม่แพงครับประมาณตัวละ 3-500 บาท และ สุดท้ายคือ ยอยพวงมาลัยหลวม ขันใหม่มันจะเงียบขึ้น จากนั้นมันก็ดังอีก เพราะผมก็ดังอยู่ 55555 แต่ไม่ซีเรียส

ส่วนเรื่องแอร์ที่มันเย็นแม้ปรับนิดเดียว ผมว่ามันปกตินะเพราะห้องโดยสารมันเล็ก แต่ระบบทำความเย็นไม่ได้เล็กตาม ความสามารถในการทำความเย็นพอๆกับพวก B14 หรือ Neo เพราะฉะนั้นมันย่อมเย็นกว่าและเย็นเร็วกว่าพวกที่มีห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า แต่ก่อนคนที่นั่งข้างผม (แต่ไม่ใช่กิ๊ก) ก็บ่นเหมือนกันว่าทำไมแอร์เย็นจังเลย ผมว่าดีเสียอีก แวนของผมกว่าจะเย็นต้องใช้เวลานานกว่าและเย็นไม่ฉ่ำเท่ากับวิงโรดเลย

คอนโซลเสียงดังที่ผมเคยเป็นมันจะดังมาจากการกระทบกันระหว่างชิ้นส่วนคอนโซล (ที่เป็นพลาสติก) กระทบกับกาบเสาหน้า ส่วนมากจะดังข้างขวา เวลาตกหลุมหรือผ่านลูกระนาด ผมใช้วิธีเอาเทป 3M ม้วนๆเท่านิ้วก้อย ยัดลงไปตรงซอกระหว่างคอนโซลกับกาบเสา โดยทำทั้งสองข้างไปเลย เงียบสนิท แต่บางทีกาบเสามันไม่แน่นก็มีโดยเฉพาะเวลาติดฟิล์มบานหน้าเขาจะถอดออกเวลาประกอบเข้ามักจะไม่ค่อยแน่น อันนี้แก้ไม่ยากแค่ใช้มือทุบเข้าไปก็แน่นแล้ว แต่ถ้ามันดังแต๊กตอนเปิดแอร์ครั้งแรก จากนั้นก็ดังเป็นระยะๆ ก็ไม่ต้องแปลกใจเพราะมันเป็นเสียงจากคลัตช์คอมแอร์ที่มันตัดต่อการทำงาน เปิดเย็นมากนานๆทีตัด เปิดเย็นน้อยๆแถมอากาศภายนอกร้อนก็ตัดต่อบ่อย

ถ้ารถของคุณเป็นเหมือนกันกับผมก็น่าจะหาย บางอย่างไม่ต้องใช้เงิน หรือใช้ก็ไม่เยอะ ขับไปแก้ไป(ด้วยตัวเอง)แล้วคุณจะรักมัน เพราะมันเป็นรถที่ไม่จุกจิกและใช้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป ถ้าคุณซื้อรถรุ่นอื่นที่ซีซีเท่ากันยิ่งถ้าเป็นมือหนึ่งด้วย ใช้รถ 5 ปี ค่าใช้จ่ายทั้งผ่อน บำรุงรักษา และค่าน้ำมัน รวมแล้วคิดต่อวัน (1825 วัน) คุณอาจต้องจ่ายถึงวันละ 500 บาท แต่เอ็นวีแค่วันละ 100 กว่าๆ และก็ไปได้ทุกที่ที่มีทางเหมือนกัน อิอิ

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ตามด้านบนเลย...ค่อยๆตรวจเช็คครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้