ทำไฟเลี้ยวมุมเหลือง โดยใช้สติ๊คเกอร์หุ้ม

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย taxi39, 9 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆน้องชาวNV คลับทุกคนนะครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งลองๆหัดๆโพส ^^

ขอเกริ่นนำก่อนจะเล็กน้อย เนื่องด้วยโคมไฟหน้ารถผมเก่ามาก อยากจะไปล้างโคมใหม่ เเละ ทำสีโคมไฟเลี้ยวให้เป็นสีเหลืองด้วย จึงนั้งหาข้อมูลเกี่ยวกับร้านรับล้างโคม ก็ไปเจอร้านหนึ่ง ค่าทำถูกดี และเห็นในกระทู้บอกว่าดี ก็เลย โทรไปสอบถามข้อมูล จากทางร้าน เป็นร้านรับพ้นโคม ทำโคมดำ ล้างโคม etc. อยู่แถว ประชาชื่น บอกเเค่นี้เเล้วกัน เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมโทรไปสอบถามทางร้าน เค้าบอกว่า

เดี๋ยวจะโทรกลับค่ะ ขอเช็คราคาค่าทำก่อน พร้อมกับ ขอยี่ห้อ รุ่นรถของ ผมไป(ผมก็บอกไป Nv van) หลังจากนั้นผมก็รอ ร้อ รอ ไม่ยอมโทรกลับมาสักกะที..... พอดีว่า ที่ฝึกงานผมอยู่ในระแวกนั้น จึงตัดสินใจแวะเข้าไปที่ร้านเลย พอไปถึงร้าน ก็สอบถาม เรื่องรายระเอียดต่างๆ เค้าก็เหมือนว่าไม่อยากจะทำให้ ดูจากอาการ อ้างโน้น อ้างนี้ บอกว่ารถน้องเก่า ทำยาก!! ( ผมเซงมาก คำนี้) แถมยังบอกอีกว่า ต้องจองคิว ผมก็ถามว่าประมาณกี่วันครับ เค้าก็บอกว่า ประมาณ 1เดือน :mad:???? อารายหว่า เเค่ล้างโคม พ่นมุมส้ม ต้องรอเป็นเดือนๆเลยหรอ ผมก็พยายามคุยว่าเร็วกว่านั้นได้ไหม เพราะเห็นเขียนไว้ในเวป ว่า ใช้เวลาในการทำประมาณ 1-2ชม. เอง ผมก็เลยบอกว่า ได้โทรเข้ามาคุย กับพี่ผู้หญิงเเล้ว เค้าบอกว่าจะโทรกลับ เเล้วก็ไม่โทรมา เค้าก็เลยบอกว่า งั้นต้องให้พี่ผู้หญิงมาคุย เเล้วก็ขอเบอร์ผมไปอีก บอกว่าเดียวพี่ผู้หญิงมาเเล้วจะให้โทรกลับ ผมก็บอกว่าเมื่อเช้าเค้าก็ไม่เห็นจะโทรกลับ ก็เลยพูดไปว่าไม่เป็นไรพี่เค้าอาจจะจดเบอร์ไปผิด เค้าก็บอกว่า เดี๋ยวจะบอกพี่ผู้หญิงให้ ผมจึงกลับออกมาจากร้าน แล้วก็รอ ไปจิ ไม่มีวี่แววครับผมเซงมาก อะไรกัน มาแสดงอาการว่ารถเก่า ไม่อยากทำให้ เเล้วอย่างงี้จะลงเวปไว้ทำไม ว่ารับทำทุกชนิด ทุกยี่ห้อ เสียความรู้สึกมากๆ เราไปจ้างเค้าทำ ไม่ได้ไปขอเค้าให้ทำให้ฟรีๆ ซะหน่อย มันเก่าทำยาก หรืออะไรก็น่าจะชี้แจง เเล้วบวกค่าแรงเพิ่มอะไรก็ว่าไป ไม่ใช่มาแสดงอาการแบบนี้ เสียความรู้สึกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ช่างมันเถอะครับ ตอนนี้ผมหายเเล้ว :teeth:
    ขอโทษด้วยนะครับที่ผมบ่นยาวเลย ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่ทนฟังผมเเล้วกัน ฮ่าๆๆๆๆๆเข้าเรื่องกันดีกว่า จากเหตุการณด้านบน ผมก็ยังไม่ละความพยายามครับ ยังอยากได้ ไฟเลี้ยวส้มอยู่ทำเองก็ได้ ไม่ ง้อ หรอก เชอะ! ฮ่าๆๆๆๆ

ผมใช้สติ๊กเกอร์ โปรงแสง ส้มครับ ใช้ แทน สีเปรย์ เพื่อว่า ไม่สวยจะได้ลอกออกง่ายๆ ส่วนราคา พอๆกับ สีสเปรย์เลย แผนละ 50 บาท [ซื้อแผ่นเดียว ไม่รู้ว่าแพงป่าว] ไปซื้อที่ร้าน ใกล้ๆ ทางเดินไปท่าเรือราชวงศ์ จะมีร้านสติ๊กเกอร์อยู่ 2-3ร้าน มั้ง ฮ่าๆๆ เริ่มกันเลยกีกว่า

Before (ไฟเลี้ยวธรรมดา)

แปะเทปกาว ดังรูป

ใช้เมจิกเขียนร่าง

เขียนร่างแบบคร่าวๆ และเผื่อไว้ด้วยนะ เอาไว้ดึง เอาตามถนัดเลยครับ

ลอกเทปออก

สติ๊กเกอร์ โปรงแสงสีเหลือง

แปะแบบที่เราร่างได้ เข้ากับด้านหลัง เเล้วตัดตามแบบ (ในตัวอย่าง ผมไม่ได้ตัดตามที่ร่างไว้ เพราะว่า สติกเกอร์มันเเผ่นเล็ก) หรือบางคนจะตัดตามแบบที่ร่างไว้ก็ได้ เเล้วเเต่เราเลย

ลงมือแปะเลย++

ใช้บัตรเติมเงินโทรศัพท์มาใช้รีด อาจใช้วัสดุอุปกรณ์อื่นได้เช่นแผ่นยางแข็งๆ เเละใช้ไดร์เป่าผม คอยเป่ารีดไปด้วย ( อย่ารีบทำนะครับ ต้องใจเย็นๆ เพราะถ้าใจร้อนจะทำให้สติ๊กเกอร์ยับได้ ถ้าสติ๊กเกอร์ยับ อย่าตกใจ ให้พยายามดึงให้ตึงๆ เเล้วเป่ารีดให้เรียบ) สติ๊กเกอร์ นั้นเวลาโดนความร้อน จะหดตัวตามรูปของโคมไฟที่เราหุ้ม ดังนั้น อย่าลืมนะครับ เวลาทำใจเย็นๆ ออกมาสวยเเน่

รีดน้ำออก โดยใช้ไดร์เป่าผมเป่าเป็น ระยะ ๆ [ สู้ๆครับพี่น้อง ]

ใช้คัตเตอร์กรีด ส่วนที่เกินออก แล้ว เป่ารีด เก็บงานอีกครั้ง เอาให้หมดทุกส่วนเลย ใจเย็นๆครับ ตอนทำ

เสร็จเรียบร้อยเเล้วครับ

เสร็จเรียบร้อยเเล้วครับผม^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2010
  2. taxi39

284
    0
    0
    อ่าวนี้ผมโพสถูกหัวข้อไหมอ่ะ ไม่เห็นมีกระทู้ขึ้นในคลับNV เลย

ทำไงอ่าครับ ย้ายยังไง

3. taxi39

284
    0
    0
    เห็นเเล้ว เเต่ทำไมมันอยู่ใน หัวข้อ Classified - NV Club

เเล้วผมต้องทำยังไงอ่า

ย้ายกระทู้ยังไง

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    จัดให้แล้วจร้าาาาาาาา

5. taxi39

284
    0
    0

ขอบคุณพี่xมากครับ ว่าแต่ ครั้งหน้า ผมต้องทำยังไงครับ

พอกดเริ่มหัวข้อใหม่ ไม่เห็นมีให้เลือกครับ ว่าประเภทอะไร

ขอบคุณครับ^^

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แหล่ม....

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    มีอีกวิธีครับมาบ้านผม ผมจับพ่นส้มให้เลยครับฟรีไม่คิดตังอิอิ

8. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ไฟมุมฟรีด้วยไหม :D ..อิอิ

9. taxi39

284
    0
    0
    อิอิ โลโก้หน้ารถ แบบที่รถท่านติดอยู่เค้าเรียกว่าอะไรหรอ

เเล้วราคาแพงไหมอ่า

ซื้อได้ที่ไหน

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เป็น โลโก้ NV VAN เมืองนอกนะครับ
    ลองหาดู ในกูเกิ้ล แล้วพิมพ์คำ ว่า" NISSAN Y10" แล้ว ค้นหาภาพดูครับ

ตอนนี้ กระแส Wingroad มาแรง คิกคิกคิกคิก:p

11. thruonline

thruonline New Member Member

131
    1
    0
    คุณแจ็ค ไอ้ คิก คิก คิก นี่จะเตะใครเหรอ

12. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เสียงหัวเราะ :p

13. taxi39

284
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่แจ็ก ว่าเเต่ มันราคาสักเท่าไหร่........

หาซื้อได้ที่ไหนอ่าาาา

คิก คิก คิก^^

14. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    Sticker เคยติดแล้วมัน ออกด้านๆ อ่ะครับ
    สุดท้าย เลยพ่นดีกว่า เงาดี

:)

ส่วน logo
    ถ้าเอา เฉพาะ logo มันจะใส่ กระจังเดิม ไม่ได้ครับ
    โค้งมัน ไม่เท่ากัน
    จะเปลี่ยนต้อง เปลี่ยน ทั้งกระจัง ลามมาถึงไฟหน้า ฝากระโปรง

ทั้งหมด เลย

ออกมาเป็น แบบนี้

15. taxi39

284
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่เก่ง^^ ฮ่าๆ เอารูปมายั่วกิเลสผมอ่ะ

เเล้วถ้าผมอยากเปลี่ยนทั้งรายการดังกล่าวอ่ะครับ กระจังหน้า ไฟหน้า ฝากระโปรง จะต้องใช้งบประมาณเหท่าไหร??

แล้ว กระจังที่เรียกว่า กระจังหน้าแบบยก นั้น ต้องใส่กับไปกลมอย่างเดียวหรือไม่ ใส่กับไฟแบบในรูปได้ปล่าว (ผมชอบไฟทรงนี้มากกว่า อิอิ)

16. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เรื่องราคา ลองดูหน้าซื้อขายนะครับ
    มีลงราคาไว้เพียบเลย
    :)

ส่วนก้านยก ถ้าชอบก็ใส่ได้ครับ
    มันก็แค่ เป็น ตัว Minor Change ครับ

17. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    555++

เด๋วมาดูของจริงที่บ้านพี่เลยน้อง

18. taxi39

284
    0
    0
    เหมือนรถพี่เบิ้มช่ายไหมครับ สวยๆๆ

ดูเเล้วกิเลสพุ่ง!!

รอผมจบ เเล้วทำงานก่อนเหอะ จะซื้อมาเปลี่ยนให้หมดเล้ย!!!!

ตอนนี้ได้เเต่ดู ดู๊ ดู

แต่ผมว่านะ กว่าผมจะทำงาน กลัวเค้ามันจะเเพงกว่าตอนนี้อ่าจิT_T

19. taxi39

284
    0
    0
    เออ พี่เอ็กซี่ เเล้วเวทเทอร์การ์ด ผมจะได้ประมาณวันไหนง่า แงๆ

ช่วงนี้ฝนตก กระจกชอบเปงฝ้า

20. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    อิอิ ถ้ากัวมันราคาขึ้น ค่อยๆ สะสมทีละชิ้นตั้งแต่ตอนนี้เลยครับ แป็ปเดียวเด๋วก็หล่อเเล้ว

สู้ต่อไปครับ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้