มีลมออกทางช่องเติมน้ำมันเครื่อง แสดงว่าเครื่องหลวมแล้วใช่ไม๊ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 9 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    พอดีเมื่อวานเช็คน้ำมันเครื่องแล้วพบว่าขาดเลยเติม เป็นกึ่งสังเคราะห์ของ ปตท. แล้วลืมปิดฝาที่เติมน้ำมันเครื่องแล้วลองสตาร์ทเครื่องดูปรากฎว่า เสียงลมออกจากช่องเติมน้ำมันเครื่องดังเลย อย่างนี้แสดงว่าเครื่องหลวมแล้วใช่ไม๊ครับ แต่เมื่ออาทิตย์ก่อนเปิดฝาหม้อน้ำก็ยังปกติไม่มีคราบน้ำมันน้ำมันเครื่องก็ยังไม่กินมาก เฉลี่ย 10,000 กม. ประมาณ 1.5 ล. การกินแก็สก็ได้ประมาณ .95 บาท หรือ 12 กม./ล. (วิ่งกาญจนาภิเษกช่วงบางใหญ่ บิ๊กซีพระราม2 ไปกลับวันละ 100 กม.) เอ้อ ลืมบอกไปนิดครับ รถ B14 ปี 96 เครื่อง GA15 เกียร์ธรรมดา วิ่งมาน่าจะประมาณ 320,000 กม.แล้ว เพราะซื้อเต็นท์มา 3 ปีและโดนกรอไมล์แต่ติดต่อเจ้าของเดิมได้เลยพอรู้จำนวนระยะทางที่โดนกรอกลับ ขอบคุณครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไม่ชัวร์ รอแป๊ป ครับ :D

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    มีลมดันออกมาที่ช่องเติมน้ำมันเครื่อง เป็นปกตินะ

ถ้าเติมน้ำมันเครื่องบ่อยๆ ไม่มีจุดที่ซึมหรือหยด เครื่องยนต์หลอมแล้วครับผม

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    มีลมดันออกมาที่ช่องเติมน้ำมันเครื่อง เป็นปกตินะ

ถ้าเติมน้ำมันเครื่องบ่อยๆ ไม่มีจุดที่ซึมหรือหยด เครื่องยนต์หลอมแล้วครับผม

5. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ถอดท่อหายใจตรงฝาครอบวาวล์ที่ต่อวนเข้าท่อไอดีมาดูครับ

ถ้าไม่เยิ้มถึงกับหยดออกมา ก็ไม่เป็นไรมากครับ

6. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ก็มีซึมตรงจานจ่ายอะครับ แต่ไม่ถึงกับหยด คิดว่าเร็วๆนี้จะไปซ่อมแล้ว เพราะใช้รถทุกวัน ขั้นต่ำก็ร้อยกม.ต่อวัน

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้