เอ็นวี ปี2005 มีปัญหาหลัก ๆ 3 อย่างครับ ตอนนี้ ต้องการคำแนะนำ ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นาย กุ่ย, 9 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นาย กุ่ย

นาย กุ่ย New Member Member

8
    0
    0
    ผมได้ซื้อรถเอ็นวีแบบมีแครี้บอย ปี 2005 ออโต้ มาในราคา 250,000 ตอนไปที่เต็นก็ลองขับอะไหร ต่อ อะไหร เสียดิบดี กับ น้องชายแต่กลับไม่เจอปัญหา เสียง ถ้าเจอแบบนี้ ผมคงเลื่อนการตัดสินใจซื้อไปก่อน อาการมันคือ
    เวลาขับถนนปกติ(ตอนลองก็ถนนลาดยางเรียบปกตินี้ แระ ครับ)จะไม่มีอะไหร หมายถึงเสียง แต่พอเจอถนน ขรุขระ หรือเนินหลังเต่า หรือ ช่วงถนน ไม่ เสมอ จะมีเสียงดัง เหมือน อะไหรมาเคาะอยู่ เหมือนเสียงกลอง แบบ คึก คัก ๆ ทุกครั้งไม่แน่ใจว่า เป็นที่ช่วงล่าง หรือ อะไหรดัง
    ปัญหาอีกอย่าง เอ็นวี ที่ผมได้ รู้สึก ตัวปรับอุณภูมิแอร์ ไม่ค่อยทำงานดีสักเท่าไหร่ เพราะ ลอง ปรับเพียงเล็กน้อยและเปิดแอร์เพียงเบอร์ 1 ตลอด รู้สึก แอร์จะเย็น ครับ ปกติ ปรับสักขนาดนี้ ไม่มีทาง จะเย็น ครับ อย่างขับกลางวันไม่เท่าไหร่ แต่ กลางคืน แฟน หรือ แม่ นั่งหน้ารถ จะบ่นว่า เย็นเกินไป ทุกครั้ง ควรตรวจสอบยังไงดีครับ และเวลาแฟนผมขับรถส่วนผมนั่งด้านซ้ายหน้ารถปกติ รู้สึกแถวโคนโซล จะมีเสียง เต้ก ทุกครั้ง เหมือนเสียง ไฟ อะครับ จะดัง ตรงโคนโซลซ้ายเหมือนดังมาจากด้านในไม่ทราบจะเป็น เกี่ยวกับ ระบบแอร์หรือปล่าครับ เวลาผมนั่งไป จะรำคาญใจ ทุกครั้ง เพราะจะดัง เต้ก 1 ครั้ง เป็นระยะ ๆ ทุกครั้ง ที่ใช้รถอะครับ
    ยังไง รบกวน สมาชิก ทุกท่านที่มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ เพราะเป็นรถมือสองที่ซื้อเอง คันแรก อ๋อ ลืมบอกไป เลขกิโลตอนซื้อมา ปาเข้าไป 1 แสน 2 หมื่น กว่า โล แล้วครับ
    ขอบคุณครับ

2. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    แฮ่ะๆ...........................รอเพื่อนๆมาตอบนะ

3. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    มีเสียงดังที่บอกว่าเหมือนเสียงกลอง...งง ..ลองเช็คช่วงล่างดูครับ โช๊คสปริง ต้องเอารถไปขึ้นลิฟ ครับแล้วก็ดูให้ทั่วเลย

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1.เสียงจากช่วงล่าง...มันดังได้หลายจุดครับ ช็อคอัพ แร็ค ลูกหมาก...หรืออะไรซักอย่างที่มันไม่แน่น...ไปร้านช่วงล่างลองขับไปกับช่าง เพื่อฟังเสียง แล้วกลับมายกรถ หาสาเหตุ

2.เช็คเทอร์โมสตัท เป็นตัวควบคุมการตัดต่อของคอมพ์แอร์

3.ไหนๆก็เข้าร้านแอร์แล้ว ให้ช่างรื้อคอนโซลเช็คให้ด้วยก็ได้...:eek:

5. 1.อายุขนาดนั้น น่าจะเปลี่ยนชุดลูกหมากยกชุด ก้อจะเงียบ+แน่นดีคับ เคยเป็นเหมือนกัน และตอนนี้ก็กลับมาเป็นอีกแล้ว จะเปลี่ยนเร็วๆนี้หล่ะคับ ที่เคยทำประมาณ 2พันกว่า ทั้งชุด (ของเทียมนะ ของแท้ สู้ไม่ไหว)
    2.ตามเพื่อนเลยคับ

6. score

score New Member Member

132
    1
    0
    1 ผมเคยมีอาการแบบนี้ ไปตรวจดู โช๊คหน้าเสียครับ เอาไปซ่อม ก็หายครับ ลองเช็คโช๊คดูครับ กดลงแล้วเด้งดีมั้ย เด้งดี = เสีย

7. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    เห็นด้วยกับข้างบนค่ะ ที่แอร์เย็นมาก น่าจะปกตินะคะ เพราะรถเราก็เย็นมากเหมือนกัน ยิ่งขับทางไกล บาทีต้องปิดแอร์เป็นระยะๆ เห็นรุ่นพี่บอกมาว่าnissan แอร์เย็นทุกรุ่น

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แอร์จะมี ปุ่ม slide ครับ เลื่อนจากทางซ้ายไปขวา
    เย็นมาก< ______________________________>เย็นน้อย
    พัดลม 1__________2___________3 _____________4 แรงลม ตามลำดับ

9. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เสียงแต๊กที่ดังน่าจะเป็นเสียงเทอร์โมสตรัททำงานครับ ถ้ามันยังปกติก็จะดังไม่บ่อย แต่ถ้าเสียละก็ต๊อกแต๊กๆจนรำคาญไปเลย

แอร์ที่เย็นเพราะว่าห้องโดยสารของ nv มันเล็กนะครับ เลยทำให้เย็นเร็วและง่าย ถ้าจะพอช่วยได้ก็ปรับปุ่มอุณหภูมิไปขวาสุดก็พอไหว รถผมก็ทำอย่างนั้นครับ :)

enjoy your ride!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้