มีคำถาม มาให้ทายเล่น... ครับ (คำถามเด็ก ประถม ครับ แต่ผมคิดอยู่ครึ่งวัน???) เฉลยแล้ว + มีข้อใหม่มาอี

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย พัทยา@MRC#012, 21 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    โจทย์คือ
    มีชายแก่คนหนึ่ง ต้องการพายเรือลำเล็กๆข้ามแม่น้ำที่กว้างและเชียวมาก
    โดยเรือสามารถบรรทุกสิ่งของไปได้แค่อีก1อย่าง เท่านั้น (รวมชายแก่+สิ่งของได้แค่ 1 อย่าง)
    สิ่งของที่ต้องพาข้ามแม่น้ำไปมี 3 อย่าง
    1. หมาป่า 1 ตัว
    2. เป็ด 1 ตัว
    3. ข้าวสาลี 1 ถุงเล็กๆ

คำถาม คือ ให้นักเรียน จัดลำดับความสำคัญ ในการนำสิ่งของข้ามแม่น้ำของชายแก่ ว่าอะไรจะไปก่อน-หลัง

คำถามเด็ก ประถม ครับ แต่ผมคิดอยู่ครึ่งวัน???
    ลองดูครับ อิอิ :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2010
  2. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    นักเรียนคนแรก ขอตอบว่า
    1. เอาเป็ดไปก่อน เพราะหมาป่าไม่กินข้าวสาลี
    2.กลับมาเอาข้าวสาลีแล้วไปปลูกลงดิน ป้องกันไม่ให้เป็ดกิน
    3. กลับมาเอาหมาป่า

ตอบถูกได้อะไรครับ ตอบผิดจาไปเลี้ยงเหล้าหนึ่งมื้อ :)

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เกือบจะถูกครับ ประทีป
    คำตอบ นั้นเป็นตรรกะทางคณิตศาสตร์ ครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน
    แค่เรียงตรรกะให้ถูกต้องตามลำดับครับ

อันนี้ คำถามเด็กประถมนะครับ
    เจอการบ้านน้อง ม.3 โรงเรียนเซนคาเบรียล เดินข้ามบ้านเอามาให้ผมช่วยสอน
    มันคือ โจทย์ Projectile ของวิชาฟิสิกซ์ ม.ปลาย(ในยุคสมัยผมก็เรียนกันตอน ม.5ได้มั้ง)
    ในโจทย์ใช้หน่วยวัดความเร็วเป็น น็อตและไมล์ทะเล
    การบ้านเด็กม.3 หรือเนี่ย????
    เด็กสมัยนี้มันเรียนอะไรกันว่ะ

ไม่แปลกใจเลยครับที่ดูคำถาม ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ป.4 แล้วตอบไม่ได้ 555..

4. kob11

kob11 New Member Member

93
    1
    0
    เอาไปอีก1 คำถามละกัน ถามว่าทำไมสมรักษ์ (ไม่ได้โม้) ถึงชกแพ้หมามาตลอด ไม่เคยชนะเลย

5. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    สรุปว่าผิด ติดใว้หนึ่งมือ ประมาณอาทิตย์หน้าดวลเบียร์กันหน่อยครับ

6. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ตกลงคำตอบคืออะไร ครับ วันนี้ดีใจเข้าเวปได้ซะที หลังจากเข้าไม่ได้เป็นอาทิตย์

7. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    เอาเป็ดไปก่อนครับ
    แล้วเอาข้าวไป ขากลับเอาเป็ดกลับมาด้วย
    เอาหมาป่าไป
    สุดท้ายเอาเป็ดไป

8. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    อันนี้คิดไม่ออกเลยครับพี่กอบ
    คำตอบเป็นปัญหาเชาว์หรือเปล่าครับพี่

9. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ยังไม่เฉลยนะครับ
    ให้เดากันเล่นๆไปก่อน
    เพราะมี เด็กป.3 ตอบได้แบบที่ผมยังอึ่งเลย ว่าจริงของเด็กมัน 555...

10. MooJa

MooJa New Member Member

648
    3
    0
    งงจัง

11. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    ติดตามต่อไป

12. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เฉลยดีกว่าครับ เพราะมีคำถามใหม่ อิอิ..
    คำตอบน้องป้านเป็นคำตอบ ทาง ตรรกศาสตร์ (ย้ำว่าทางตรรกศาสตร์) ที่ถูกต้องที่สุดครับ

แต่ว่าเด็ก ป.3 ตอบว่า
    เด็ก ป.3 ; ให้ชายแก่ถือข้าวสาลีไว้ในมือข้างขวา แล้วล่อเป็ดให้ว่ายน้ำตามไปทางด้านขวาของเรือ ส่วนหมาป่าก็ใช้เชือกโยงเรือ ผูกคอหมาป่าลอยคอข้ามน้ำไปตามฝั่งซ้ายของเรือ
    ไม่เห็นอาโอ๋ต้อง พายเรือตั้งหลายรอบให้เหนื่อยเลย

ผม ; อืมๆๆ แล้วถ้าหมาป่ามันลอดใต้ท้องเรือไปหาเป็ดหล่ะ หนูจะทำยังงัย

เด็ก ป.3 ; ไม่เห็นอาโอ๋ต้องทำยังงัยเลย ถ้าอยู่บนฝั่งอาโอ๋ทำให้เป็ดกับหมาป่ามันเดินมาด้วยกันได้
    พอมันลงน้ำแล้วมันก็ต้องว่ายไปด้วยกันได้อยู่ดี ไม่เห็นมันจะต้องกินกันเลย

ผม ; อึ้งไปซักพัก....... อืม.... จริงของมันว่ะ (แล้วมันจะเป็นตรรกศาสตร์ได้มัยว่ะเนี้ย เลยนั่งคิดต่อดูครับ ว่า........
    ถ้าเงื่อนไข Section A = หมาป่า เดินมาบนบกกับ เป็ด โดยหมาป่ากินเป็ด
    แล้ว เงื่อนไข Section B = หมาป่า ว่ายน้ำไปกับ เป็ด โดยหมาป่ากินเป็ด
    แล้วนำเงื่อนไขทั้ง 2 Section มาเขียนวงกลมซ้อนกันแบบตรรกศาสตร์
    เราจะได้ผลลัพท์คือ Section C ที่อยู่ตรงกลางระหว่าง A-B = หมาป่ากินเป็ด ทั้งอยู่ในน้ำและบนบก
    จากนั้นจัด Section A B C ให้อยู่ในเซ็ท D หมาป่า ไม่กิน เป็ด
    แล้วแรงเงาผลลัพท์ส่วนที่เหลือ ในตรรกะของ Section C เราจะพบว่า
    โอกาสที่ หมาป่ากินเป็ด ทั้งอยู่ในน้ำและบนบก มีความเป็นไปได้ทางตรรกศาสตร์น้อยกว่า หมาป่าไม่กินเป็ด ทั้งบนบก และ ในน้ำ
    ฉะนั้น หมาป่า ไม่กิน(ปฎิเสธ) เป็ด จึงมีความเป็นไปได้ถูกและถูกต้องตาม หลัก ตรรกศาสตร์ ครับ )

..... ถูกของเด็กมัน ครับ

แต่ก็ต้องให้ เด็กมันเขียนการบ้าน ตอบอาจาร์ยไป แบบคำตอบของน้องป้าน ครับ
    เพราะถ้าตอบแบบที่เด็กมันตอบ และ ผมก็คิดว่ามีความเป็นไปได้และถูกต้องตามหลักตรรกสาสตร์
    คงโดนครูที่โรงเรียนให้ 0 คะแนน เป็นแน่ครับ

เด็กมันก็ถามเราใหญ่ ว่าทำไมจะตอบการบ้าน แบบที่มันคิดไม่ได้
    เราก็ตอบได้แค่ว่า คำตอบของเด็ก ป.3 ควรจะตอบแบบนี้ ส่วนคำตอบของหนูเป็นคำตอบของชั้นม.ปลาย ครับ
    (มันAdvanceเกินไปว่ะ เดี๋ยวได้ 0 คะแนนพอดี )
    ไม่รู้ว่าจะโทษเด็กที่ฉลาดเกิน หรือ โทษ ระบบการศึกษาไทย ที่คิดไม่ทันเด็กดีครับ 555....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2010
  13. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    คำถาม อีกข้อ ครับ
    เป็นคำถามที่แปลและตีพิมพ์เผยแพร่จากต้นฉบับภาษาญี่ปุ่น
    เป็น ตำราวิชาตรรกศาสตร์ของ สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น TPA มี 85ข้อ (ใครอยากวัดผลไอคิวของเรา ลองไปหาซื้ออ่านดูครับ ปกสีเขียวอ่อน)

โจทย์ ข้อที่ 2 นี้ ใช้หลักตรรกะ แบบเดียวกับโจทย์ข้อแรก ครับ
    ถ้าคิดข้อแรกออก ลองนั่งคิดข้อนี้ ประเดี๋ยวเดียวก็ คิดออกครับ

มี สัตว์อยู่ 3 ชนิด 3 คู่ (เป็นแม่-ลูกกัน 3 คู่)
    คู่ที่ 1 แม่เสือ+ลูกเสือ
    คู่ที่ 2 แม่สิงโต+ลูกสิงโต
    คู่ที่ 3 แม่หมาป่า+ลูกหมาป่า

สัตว์ทั้ง 3 คู่ เดินทางอพยพย้ายถิ่นฐานมาพร้อมๆกัน เมื่อถึงแม่น้ำกว้างแห่งหนึ่ง สัตว์ทั้ง 3 คู่ ต้องข้ามแม่น้ำไปยังฝั่งตรงข้าม
    โดยมีแพเล็กๆอยู่ 1 แพ ให้เดินทางไปได้ทีละ 1 คู่

คำถาม คือ ให้นักเรียนจัดลำดับความสัมพันธ์ทางตรรกศาสตร์ ว่าจะให้สัตว์ชนิดใด เดินทางข้ามแม่น้ำด้วยแพทีละคู่ ตามลำดับ ก่อน-หลัง
    (โดยให้อนุมานว่า ลูกสัตว์ทั้ง 3 ชนิด สามารถพายแพข้ามน้ำด้วยตัวเองได้ และ หากแม่ของสัตว์ชนิดใดไม่อยู่กับลูก ลูกสัตว์ชนิดนั้นจะถูกแม่ของสัตว์อีกชนิดหนึ่ง กินทันที)

ลองดูครับ อันนี้ Advance กว่าข้อแรก แต่ทำได้แน่นอนครับ อิอิ

14. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    อ่านแล้ว รู้สึกว่าตัวเองเหลือ ไอ.คิว. อยู่น้อยเต็มที

แต่ก็ดี ครับ ที่เด็กรุ่นใหม่ จะได้เก่ง ทันโลก กับเขาเสียที

15. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เอาคำถาม โบราณๆ มาให้เล่นมั้ง ก็ได้ครับ พี่โอ๋ เอาใจคนแก่...อิอิ
    คำถามนี้เก่า มากครับ คลาสสิก... ออกข้อสอบมันทุกปีครับ
    ใครสอบข้อสอบเข้าราชการ เกิน20กว่าปีมาแล้วโน้น คงจะได้เจอข้อสอบนี้มากบ้างครับ

คำถามมีอยู่ว่า
    มีเหรียญทอง อยู่ 8 เหรียญ โดยที่ 1ใน8 เป็นเหรียญทองปลอม ( มีน้ำหนักเบากว่า )
    เมื่อนำไปชั่งน้ำหนักเพื่อตรวจสอบหาเหรียญทองปลอม
    โดยใช้เครื่องชั่งตราชู ( เครื่องชั่งชนิดที่มีถาดชั่งห้อยอยู่ 2 ข้างคันชั่ง )
    เราจะมีวิธีการชั่งแบบใด ให้เจอเหรียญทองปลอมเร็ว และ น้อยครั้ง ที่สุดครับ
    ลองดูครับ
    ไม่ยาก...

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    5555... เด็กสมัยนี้ต้องยอมรับว่า เก่ง I.Q.และ ทันเทคโนโลยี มากครับพี่โอ๋

แต่ที่ยากกว่าคือ ทำอย่างไรจะสอนให้เด็ก ยึดคำว่า คุณธรรม จริยธรรม และ ความอดทน ให้ได้
    ถ้าประเทศไทยมีแต่ เด็กเก่งๆ I.Q.สูงๆ จบเมืองนอกกันมากๆ
    แต่ขาด คุณธรรม จริยธรรม และ ความอดทน ผมว่าเราพัฒนาประเทศกันผิดทิศทางกันอยู่หรือเปล่า...
    ทุกวันนี้เราคงได้คำตอบอยู่ในใจกันบ้างแล้วครับ

เมื่อวานนั่งดูรายการ ชีวิตจริงยิ่งกว่าละคร ช่อง ThaiPBS
    เห็นเด็กชาวเขาบ้านหนองน้ำทา จ.แม่ฮ่องสอน
    เดินเท้าไปโรงเรียนออกจากหมู่บ้าน 6 โมงเช้า ข้ามดอย ถึงโรงเรียน 2 ทุ่ม ถ้ามีน้ำป่าก็ถึงสายๆของอีกวันถัดไป
    เด็ก 150 ชีวิต มีครู 6 คน
    กินแต่ข้าวเปล่า กับ ปลากระป๋องต้มใส่เส้นหมี่ขาว ทุกวันทุกมื้อ เพราะโรงเรียนไม่มีเงิน
    มี ประโยคที่ ครูใหญ่ พูดออกทีวี ว่า
    "เด็กๆที่กำลังจะโตไปเป็นอนาคตของชาติ เราต้องการสอนพวกเค้าให้เป็นคนดี
    แต่ทุกวันอาหารยังกินได้ไม่ครบ 5 หมู่เลย เด็กๆกินแย่กว่านักโทษในคุกเสียอีก มันแย่มากสำหรับอนาคตของชาติ..."

อึ้งเลย...ครับ ยังมีโรงเรียนที่แย่กว่าที่พวกเราเคยไปช่วยเหลือกันมาอีกมากเลยครับ แต่เราเข้าไปไม่ถึงกัน

17. kittyyy

kittyyy New Member Member

45
    0
    0
    ปวดหัวเลย...

18. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ผมฉลาดกว่าเด็ก ..... ผมไม่ตอบหะหะหะ ..... จ้างอาจารย์มาตอบแทน ...หะหะหะ

19. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    จะเอาเฉลยกันยัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้