ถามเรื่องวาวล์น้ำซิ่ง ใส่แล้วช่วยอะไรคัรบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vampire258, 30 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถามเรื่องวาวล์น้ำซิ่ง ใส่แล้วช่วยอะไรคัรบ

เห็นผลจริงไหม อธิบายที่

ตอนนี้ของเดิมวาวล์น้ำเปิด 82 องศา ความร้อนขับปกติอยุ่ 75-80 ซัด 80-95

ถ้าใส่วาวล์น้ำซิ่ง จะเย็นลงไหม

2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เท่าที่รู้มันเปิดเร็วขึ้น ที่อุหภูมิต่ำกว่าของเดิม

3. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    เปิดเร็วกว่าของสแตดาร์คัฟๆ ส่วนตัวผมถอดแม่งออกเลย เห็นเขาว่ากันว่าถอดแล้วจะมีผลเสียกับเครื่อง เพราะมันน้ำมันไม่ได้อั้นระบายความร้อนรอบๆปลอก แต่มันจะหมุนออกมาระบายตลอด เท่าที่ถอดมาก็หลายปีและไม่เห้นมันจะมีปัญหาเลย...

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เห็นหลายคันก็ถอดทิ้งอ่าครับ

5. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    วาวน้ำเปิดเร็วกว่าเดิมคับ

6. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ผมก็วาล์วเดิม ปกติ 75-80 ถ้าซัดเต็มที่ก็80-90 วาล์วใช้เดิมๆ82 ครับ..
    ถ้าของพี่ อุณหภูมิแบบนั้น ผมว่าใช้แบบเดิมแหล่ะดีแล้วครับ และก็ใกล้หน้าหนาวแล้วด้วย.. อย่าให้มันเปิดเร็วเลย ให้มันอั้นๆให้ร้อนบ้างก็ดี
    เย็นมากๆสึกหรอเร็ว
    สังงเกตุวาล์วน้ำมันจะมีรูเล็กไว้ระบายอยู่แล้ว (รู้เล็กๆ)
    แต่เรื่องคำถามที่ว่า วาล์วน้ำซิ่ง จะทำให้เย็นลงมั้ย อันนี้ ไม่มีผลไปถึงนั้นครับ...เพียงแค่ทำให้ร้อนช้ากว่าเดิม...
    ถ้าใส่วาล์วน้ำซิ่งไปแล้ว สังเกตุดูนะครับ เวลาเราวิ่งมาเครื่องร้อนๆ ดับเครื่องไว้แป๊บนึง มาสตาร์ทดูอีกที เข็มความร้อนมันจะเดินขึ้นเร็วมากๆ..
    ขึ้นเร็วกว่าวาล์วน้ำเดิม แต่พอสังพัก เข็มก็ลงเร็วมาก เพราะมันเปิดให้หมุนวนเร็วกว่าเดิม..

ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะอีกทีนะครับ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ขอบคุณคัรบ ทุกท่าน

ที่ผมถามเพราะสังเกตว่าถ้าน้ำอุณภฺมิ 70-80 รถจะดึงดี วิ่งดีกว่าน้ำ 80-90 พอควรเลยครับ

เลยอยากทราบว่า ถ้าวาวล์มันเปิดเร็วขึ้น มันจะทำให้ อุณภูมิ น้ำ ปกติ ลดลงไหมครับ

8. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    แน่นอนครับที่อุณหภูมิน้อยๆรถจะดึงดีกว่าอย่างชัดเจน

วาล์วน้ำถ้าจะโกงมันแบบเซฟๆคือเจาะครับ เอาออกมาเจาะรูรอบๆตัวมัน สำหรับรถที่ต้องใช้งานทุกวันนะ เพราะรถมันต้องมีอุณหภูมิของมันด้วยครับ
    ไม่ทำให้เครื่องพังแต่ก็ทำให้สึกหรอเร็วขึ้นครับสำหรับการถอดวาล์วน้ำออก ผมก็เจาะรูครับ ตอนนี้นิ่งๆอยู่ 85องศา ร้อนจัดๆไม่เกิน 90 ครับเปิดแอร์แช่ยาวๆ

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    วาวล์น้ำซิ่งใส่คู่กับเทอร์โมสตรัทซิ่งเห็นผลชัดเจนครับ อุณหภูมินิ่งกว่าเดิมเยอะ

10. RENESIS RACING SERVICE

RENESIS RACING SERVICE New Member VIP

115
    1
    0
    การเจาะระบายรอบๆ มันส่งผลอย่างไงหรอคับ ถึงทำให้อุณหภูมิ ต่ำกว่าเดิมคับ แล้วต้องเจาะเยอะมั้ยคับ ตอนนี้ ความร้อนเปิดแอร์ ร้อนจัดๆ แตะๆ 100 องศาเลยครับ

11. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    โดยส่วนตัว ใช้แค่วิธีเจาะรูก็เอาอยู่แร่ะครับ

12. RENESIS RACING SERVICE

RENESIS RACING SERVICE New Member VIP

115
    1
    0
    เจาะอย่างไงอะคับ พอมีรูปอธิบายมั้ยครับ เจาะแล้ว อุณหภูมิมันจะเย็นขึ้นมั้ยคับ

13. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เดี๋ยวหาซื้อใส่มั่งดีกว่าครับ

14. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
  15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ถ้าระบบระบายความร้อนตัวอื่นๆมีปัญหา เปลี่ยนวาล์วน้ำที่เปิดเร็วขึ้นก็อาจจะไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมันได้คุ้มค่าครับ ยังไงตรวจสอบอย่างอื่นเพิ่มเติมด้วยครับ :D

16. golfsand78

golfsand78 New Member VIP

18
    1
    0
    ถ้าวาวล์น้ำเปิดที่ 82 แล้วเวลาวิ่ง 75-80 ก็แสดงว่าวาวล์ยังไม่เปิดใช่ป่าว ยังงื้ถ้าวาวล์ซิ่งเปิดที่ 68 มันจะเย็นลงหรือป่าวนะ

17. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    ถ้าอยากเย็นจริงๆก็เอาวาล์วน้ำออกไปเลยครับเย็นมากๆๆ

แต่ต้องวอร์มเครื่องนานหน่อยนะครับเวลาสตาร์ทใหม่ๆน่ะ

ไม่งั้นเครื่องจะสึดหรอ เร็วกว่าปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้