ผมควรเข้าร้านไหน....

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 23 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่ารถผมมีอาการเปิดแอร์แล้วความร้อนขึ้น จนน้ำเดือด แต่ถ้าฝนตกจะเปิดแอร์ได้ปกติ

อยากถามว่าผมควรเข้าร้านประเภทไหน

ร้านทำหม้อน้ำรถยนต์

หรือ

ร้านแอร์โดยเฉพาะ

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    พัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำใช้ตัวเดียวกันหรือแยกกัน ลองจอดแล้วเปิดดูว่าตอนแแอร์เดินกับแอร์ตัด พัดลมมันทำงานยังไง มีตัวหน้าตัวหลังอะไรยังไงบ้าง

ถ้าเปิดแล้วร้อนขนาดนั้น แอร์ก็ไม่น่าจะเย็นด้วยนะ พัดลมแอร์อาจไม่ทำงานจนคอลย์ร้อนระบายความร้อนไม่ได้ พัดลมหลังหม้อน้ำเลยดูดความร้อนจากคอลย์ร้อนมาเต็มๆ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ
    ง่ายๆ ลองดูฟิสว์ พัดลมแอร์ก่อนครับ ว่ามันขาดหรือเปล่า
    ส่วนมากลุยน้ำหน้าฝน ปลั๊กพัดลมมันชื้น ฟิวส์ชอบขาดกัน

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แต่ถ้าเลือกเข้า ผมจะเลือก อู่ ครับ

5. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ดูก่อน พัดลม หมุนหรือไม่หมุน

ถ้าทุกอย่างปกติแล้ว เข้าร้านหม้อน้ำ ล้างหม้อน้ำแบบเปิดฝาแยงมารอบนึง ผมว่าหาย

ผมเคยเป็นมา หม้อน้ำมันสกปรกระบายความร้อนไม่ทัน

6. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ผมลมติดทุกตัวครับ อยู่มันก็เป็น

ไม่รู้จะเข้าร้านแบบไหนดี แอร์เย็นนิดเดียวเมื่อความร้อนขึ้น แต่ถ้าปิดแอร์แล้วเป็นปรกติ

7. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เข้าอู่ครับเช็กระบบไฟ เพิ่มดีเลย์ให้พัดลมแอร์ซักตัวครับ อากาศร้อนๆแบบนี้ฟิวส์อาจละลายไปแล้วก็ได้คับ

8. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    บางทีมันหมุนแต่หมุนช้ากว่าเดิมนะคับ

ผมเคยเป็นคล้ายๆอย่างนี้ ถ้าจอดเดือดเลย วิ่งไม่เดือด

เข้าอู่ประจำคับ เปลี่ยนพัดลม

9. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    55555 มีคนเป็นแบบผมครับ
    เรื่องของเรื่องที่ความร้อนมันขึ้นคือ เนื่องจากอากาศภายนอกเพิ่มขึ้นมาก(อากาศร้อนมากขึ้น)เวลาที่เราเปิดแอร์นะครับแผงแอร์เราจะร้อนมากกว่าเดิมมากๆๆๆ เวลาเราวิ่งความร้อนจากแผงนะครับจะโดนพัดลมเป่าเข้ามาที่แผงหม้อน้ำครับไอ้ลมที่มันพัดผ่านแผงแอร์มันจึงมีอุณหภูมิมากขึ้น(ลมร้อน)แล้วเวลาลมร้อนตัวนี้วิ่งผ่านหม้อน้ำจึงทำให้ความร้อนที่หม้อน้ำสูงขึ้นจนอีตแต่ถ้าเวลาจอดอยู่กับที่ความร้อนไม่ขึ้นมากจนอีตแต่แอร์ไม่เย็นถ้าฝืนใช้ไปจะเจอคอมแอร์พัง วิธีแก้แบบตรงจุดเลย(สำหรับรถผมนะครับ รถผมคันนี้nv แปลงหน้าa31 จึงทำให้ต้องลงขนาดแผงรังผึ่งแอร์ลง) ผมเพิ่มแผงแอร์ลงใต้ท้องรถอีกอันหนึ่งและก็หาพัดลมดูดมาพ่วงไว้สองตัวไว้ข้างล่าง ส่วนแผงแอร์หน้าก็เอาไว้อย่างนั้นละแต่พัดลมเป่าหน้าผมเอาออกผมเอาไว้แต่พัดลมดูดหลังหม้อน้ำสองตัว เท่ากับผมมีพัดลม 4 ตัวตอนนี้อากาศร้อนขนาดไหนความร้อนรถผมไม่เกิน85 องศา และก็ส่วนแอร์ร้อนตับแตกยังไงรถผมฝ้าขึ้นตลอดงาน ที่พูดนี้คือจากประสบการ์ณของผมเต็มๆๆนะครับรถคันอื่นอาจจะมีปัญหาต่างกันแต่ที่จากผมมองคงไม่ต่างจากผมมากเพราะว่ารถเพือนผมก็เป็นแบบนี้ทำตามผมจบไป 3 คันแล้วลองไปทำดูนะครับเพราะว่าผมไล่เปลี่ยนตั้งแต่
    1.หม้อน้ำเปลี่ยนใช้ใบใหญ่เป็นมิเนียมรถติดมากๆๆๆตายอย่างเขียดเลยความร้อนขึ้นแอร์ไม่เย็น
    2.แอร์ไม่เย็นผมก็นึกว่าเป็นที่ระบบแอร์เลยยกระบบแอร์ทั้งชุดเบิกของห้างใหม่หมดทุกอย่างยันสายแอร์ตู้แอร์ ผลที่ได้คือแมร่งเย็นเท่าเดิม(ตอนทำน้ำตาจะไหล หมดไปเกือบๆๆสองหมื่น อะไหล่จัดเองทำร้านเพือนเลยค่าแรงไม่แพง)
    หลังจากเปลี่ยนสองอย่างนี้ก็เลยมึนๆๆๆไปไหนไม่ได้เลยกัดฟันว่าแมร่งลองว่างแมร่งสองแผงเหมื่อนรถตู้เลยโดยเอาความร้อนมาระบายที่แผงใต้รถและก็วิ่งมาเข้าแผงที่สองคือแผงหน้ารถและก็เข้าไดเออร์แล้ววิ่งเข้าตู้แอร์จากตู้แอร์ก็วิ่งเข้าคอมแอร์เพื่อไปอัดน้ำยาให้มันร้อนขึ้นไปเข้าที่แผงแอร์ใต้ท้องรถวิ่งเหมื่อนตามระบบอีกครั้ง อาการมันจะต่างจากพัดลมไม่พอนะครับเพราะว่าถ้าพัดลมไม่พอเวลารถวิ่งความร้อนจะไม่ขึ้นมากกว่าปกติเพราะว่าแผงหม้อน้ำมีลมประทะเลยระบายความร้อนทันแต่ถ้ารถติดหรือว่ารถจอดแล้วอากาศร้อนๆๆความร้อนจะขึ้นลองสังเกตุดูครับ

ปล.อันนี้ทำตามประสบการณ์ผมนะครับ ถ้าเห็นตรงกันก็ลองทำตามได้เพราะว่าอยากเกาให้ตรงจุดจะได้ไม่เสียเงินไปหลายตังเหมื่อนผม เพราะเรื่องแอร์กับความร้อนนี้ทำให้ผมเสียเงินไปหลายหมื่นเลยยังไงลองดูครับถ้า งง อะไรโทรมาถามได้ 084-899-1099 popครับแต่มีข้อแม้อย่างเดี้ยวคือ โทรมาบ่าย 3 - เที้ยงคืนนะครับก่อนเที่ยงยังไม่ตื่นยินดีให้คำปรีกษาคนหัวอกเดี้ยวกัน 55555 อ้อถ้าจะวางแผงเพิ่มก็เช็คกำลังอัดของคอมแอร์ด้วยนะครับว่าพอไหม ไม่งั้นเดี้ยวใส่แผงเพิ่มแล้วแรงอัดไม่พอ

11. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    เข้าอู่ตรวจก่อน เข้าร้านหม้อน้ำเน้อ

12. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    วางไว้ใต้ท้อง วางตรงไหนหรอครับ รถขับหลัง เตี้ยๆจะมีปัญหาไหม

13. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถ้ารถเตี้ยๆๆต้องลองปรึกษาร้านแอร์ที่เรารู้จักหรือว่าอู่อะครับลองยกดู เพราะรถผมมันไม่เตี้ยสะด้วยสิ

14. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้