นาฬิกาที่หน้าปัดของ KE30 เสีย มีที่ไหนจะซ่อมได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย -กร-, 28 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -กร-

-กร- Guest

0
    0
    0
    อย่างที่ถามอะครับ อยากให้มันกลับมาเดินได้เหมือนเดิม ใครรู้ช่วยบอกที

2. kanakorn

kanakorn New Member Member

15
    0
    0
    ของผมก็เสียนะครับ หาที่ซ่อมเหมือนกันนะครับ

3. DriftKing

DriftKing New Member Member

12
    0
    1
    ฟิวส์นาฬิกา ขาดหรือเปล่าครับ?

ผมก็เคยนะนาฬิกาในรถไม่ติด ลากรถเข้าศูนย์โตต้า เค้าเรียกมา 9,000-. ผมไม่เล่นด้วย

สุดท้ายพี่คนนึงในเน็ตเค้าบอกว่าลองเช็คฟิวส์ดู พอผมซื้อฟิวส์มาเปลี่ยนแค่นั้นแหละ นาฬิกาหลับมาสว่างจ้าเลย เดินตรงด้วย

วิธีแก้นะครับ (ไม่แน่ใจว่า KE แต่ละรุ่นคล้ายๆกันมั้ย)

ลองก้มดูใต้คอนโซลฝั่งคนขับ ใต้ที่เราเสียบกุญแจอะครับ จะเจอชิ้นเล็กๆคล้ายๆลิ้นชัก และเขียนว่า FUSE เอามือค่อยๆดึงออกมา แล้วดูว่าตำแหน่งของฟิวส์แต่ละตัวเป็นของอะไร มันจะบอกไว้เสร็จเลยครับ เช่น Radio (10A) ,Light (10A) ,Clock (15A) ฯลฯ

คุณก็มองหาตัวสีๆ ที่มันเสียบเรียงๆกันอยู่ หาตัวที่อยู่ตำแหน่ง Clock แล้วดึงออกมาเลยครับ มันจะเป็นฟิว์ตัวเล็กมี 2 ขาแบนๆ เอาตัวอย่างนี้ไปซื้อตามร้านอะไหล่ยนต์ หรือคลองถมนะครับ เทียบค่าไฟให้เท่ากันด้วยเช่น (15A) ก็ต้องใส่ 15A อย่าไปเอาค่าน้อยกว่า หรือมากกว่ามาใส่ให้มัน เด็ดขาด แม้ช่างจะบอกว่าใส่แทนกันได้ แต่ถ้าระยะยาวไม่ดีแน่นอนครับ ฉะนั้นเทียบค่าไฟให้เท่ากันแล้วใส่คืนให้มัน

ราคาฟิวส์ของผมซื้อมาตอนนั้น ประมาณตัวละ 5 - 15 บาทเองครับ

4. -กร-

-กร- Guest

0
    0
    0
    แต่ของผมเสียจริงๆครับ เพราะลองเอานาฬิกาออกมาแล้วเอาไฟ 12V ป้อนดูแล้ว ปรากฏว่าไม่เดินน่ะ แต่ไฟติด เลยคิดว่าข้างในเสียแน่ๆเลย และใครมีขายบ้างไหมครับ

5. roundel

roundel New Member VIP

5
    0
    1
    แนะนำให้ครับ

วิ่งรามอินทราขาออกถึงกิโลเเปด ไม่ขึ้นสะพานให้ชิดซ้ายเข้าซอยวัดคู้บอน
    เข้าไป ซักพักมีปั้มบางจากขวามีเลี้ยวเข้าไป
    ร้านจะเป็นหลังคาเรือนไทยครับ

ได้ผลยังไง post บอกด้วยนะ

6. kanakorn

kanakorn New Member Member

15
    0
    0
    ของผมก้เสียครับ และไปดูมากี่คันๆก้เสียเหมือนกันหมดครับ อายุมัน ก้ 30 ปีแล้ว พอมีซ่อมได้ไหมครับ

7. gg__k

gg__k New Member Member

4
    0
    0
    ผมทำได้ครับลองเอามาดู ของผมก่อเคยเสียครับแต่ตอนนี้ใช้ได้เหมือนใหม่ครับ มีอุปกรณ์ภายในเสียครับ 0853853591 กอล์ฟครับถ้าโทรไม่ติดให้รอช่วงหลัง5โมงนะครับ
    ผมไม่ได้เปิดร้านมีงานประจำทำมีอะไรที่ช้วยได้ก่อช่วยกันไป อยู่ท่าพระนะครับ

8. ton_altis

ton_altis Member Member

55
    0
    6
    คุณกอล์ฟครับ รถผม KE70 นาฬิกาแบบดิจิตอลตรงหน้าปัทม์ไม่ติดครับ น่าจะเกิดจากสายไฟ เคยติดๆดับๆ ตอนนี้ดับสนิทหลายปี ซื้อไมล์ตัวใหม่มาต่อก็ไม่ติด พอต่อตรงดันติด พอทำได้ไม๊ครับ
    อยู่ใกล้ๆกัน ผมอยู่แถวบางไผ่ครับ

9. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    มันก็มีระบบไฟของมันนะครับ ถ้าอยากซ่อมหาช่างไฟครับผมก็ให้ช่างไฟทำให้นะ

10. BuddyJz

BuddyJz New Member Member

301
    1
    0
    ของ30 กะ 70 ลองไล่สายไฟดูนะครับ
    ไม่ยาก
    ถ้าเสียจริงๆๆ เป็นที่อุปกรณ์ภยใน ขอผมยังเดินอยู่ทุกวันนี้เลยครับ
    ถ้าซ่อม ร้านซ่อมวิทยุแถวบ้านผมอะดูให้ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้