รถวิ่ง อืดๆ d16y8 mt เดิม ช่วยชี้แนะทีครับ สาเหตุมาจากไหน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Civic_ek_J, 5 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    เครื่อง d16y8 mt รู้สึกว่า มัน อืดๆ อ่าครับ กดแล้ว รอบมันขึ้นช้าๆ และบ้างที กดแล้วเหมือนรอบขึ้นแต่ความเร็วมันขึ้นช้าอ่าครับ เบรคไม่ติด นะครับ

สาเหตุ เกิดจากตรงไหนได้บ้างหรอครับ

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
  3. EK5616NAD

EK5616NAD New Member Member

124
    1
    0
    ลองเช็คคลัชหรือยังครับ

4. Civic_ek_J

102
    0
    0
    คลัช ที่ด้านบนบอก เช็คยังไง แล้วเช็คว่ามันเป็นไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

5. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    อาการก็เหมือนว่าคลัชเริ่มจะลื่นแล้วหรือเปล่าครับ
    รอบขึ้นแต่รถไม่ค่อยไป

6. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    รถอืดจากความรู้สึกรึปล่าวครับ แบบว่าขับจนชิน กดไม่มา กดไม่มา ใจร้อน อันนี้ผมว่าเป็นกันเยอะอืดกันหลายคัน

ถ้าไม่ใช่ประเด็นแรก ลองตรวจสอบการดูแลรักษาดู
    น้ำมันเครื่อง เกรดน้ำมัน จำนวนระยะทางที่ใช้วิ่งไป
    ครัสต์ หมดหรือปล่าว
    ลิ้น ปีกผีเสื้อ เคยล้างทำความสะอาดมั๊ย
    ท่อที่ใส่ ใส้อะไร
    และอีกหลายๆ อย่าง

รถวิ่งไม่วิ่ง สมบูรณ์แค่ไหน ดูแลรักษาดีขนาดไหน

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เช็คตามข้างบนดู ถ้ายังไม่หาย
    ก็ตั้งวาล์วดูครับ

8. Civic_ek_J

102
    0
    0
    เดียวจะลองตรวจสอบเรื่อง คลัช ดูนะครับ แต่อยากทราบว่า คลัชหมด เช็คยังไงหรอครับ

มีบ้างคนบอก ใส่ เกียร์4 แล้วค่อยปล่อยคลัช ถ้าไม่ดับแปลว่าลื่น แต่ผมลองรถตัวเองกับรถเพื่อน ก็ไม่มีดับสักคันอ่าครับ เลยงง

ช่วย ชี้แนะวิธีดูคลัชทีครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    การเช็คครัช เหยียบคลัช เข้าเกียร์ เหยียบเบรค แล้วค่อยๆปล่อยคลัช แต่ยังคงเหยียบเบรคอยู่ ถ้าเครื่องไม่ดับ แสดงว่า คลัชหมด หรือไม่ก็หวีครัชล้า (เรียกถูกป่าวหว่า)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้