ช่วยด้วยครับลุยน้ำแล้วดับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย simmax, 29 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. simmax

simmax New Member Member

40
    1
    0
    ช่วยหน่อยครับ เวลาขับเจอน้ำขังข้างทางพอลุยแล้วเครื่องกระตุกดับไปเลย พอรอสักพักแล้วลองสตาร์ตก็ติดครับ อยากทราบว่าเพื่อนๆเคยเป็นกันไหมครับ แล้วอาการที่ว่าน่าจะเกิดจากอะไร
    พัดลมโบลเวอร์แอร์ใครเคยเปลี่ยนบ้างอยากทราบราคา ขอบคุณครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ละอองน้ำกระเด็นขึ้นกรองครับ เป็นเรื่องปกติครับ เวลาเจอน้ำก็ค่อยๆขับครับ อย่าให้น้ำกระจายก็พอ พัดลมแอร์ตัวนึงอยู่ที่ประมาณ7-800อ่ะครับ

3. nunuyna

nunuyna New Member Member

20
    0
    0
    เคยเปนค่ะ ลองดูที่จานจ่ายด้วยค่ะ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    น้ำไปกระเด็นโดน จานจ่ายครับ

น้ำโดนกรองเดิมๆ ผมว่าไม่ดับ นะ

:)

5. nvclub030

nvclub030 New Member Member

1,074
    17
    0
    แล้วในกรณีที่จอดรถตาก(จอดเฉยๆ)ฝนหล่ะครับแล้วไม่ติดอ่ะ เป็นเพราะสาเหตุอะรัยครับ

6. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    น้ำกับไฟไม่ถูกกันครับ

พก Sonax ติดรถไว้ครับ

ถ้ามันชื้น ไฟวิ่งไปมั่วๆ ไม่ลงหัวเทียน มันก็ไม่ติดครับ

7. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    เคยเป็นนะ ดับกลางถนนเลย รอพักใหญ่ๆก้ติด

8. V-MOG

V-MOG Member Member

165
    1
    18
    รบกวนนิดนึงนะครับ โดนมากับตัวเองที่ โค้ง ร.ร. ศรีบุญ ดับสนิทเลย (ล้างคาร์บูแล้วล้างจานจ่ายแล้วใส้กรองก็เปลี่ยน)

สมาชิกท่านไดที่เจอปัญหานี้ แล้วแก้ไขหายแล้ว รบกวนบอกหน่อยนะครับ (ฝนตกน้ำขังถนน)

ฝนตกน้ำท่วมถนนนิดหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เช็คที่จานจ่ายก่อนเลยครับ เปิดฝาเป่าลม ฉีด Sonex ไล่ความชื้นดู

ดูคราบขี้เกลือที่ฝาจานจ่ายด้วย ว่ากร่อนไปมากรึยัง ถ้ากร่อนไปมากแล้วก็เปลี่ยนเลยฝาจานจ่ายไม่กี่ตังค์

ไฟวิ่งดีขึ้นแยะ ถ้าเป็นรถคาร์บู คอยล์ไฟจะอยู่ข้างๆเสื้อสูบ(ของเครื่องหัวฉีดจะอยู่ในจานจ่ายเลย) ดูด้วยว่าเปียกมั้ยจัดการไล่ความชื้นซะด้วยเลย

ส่วนกรองอากาศถ้าน้ำไม่ท่วมมิดหน้ารถ ส่วนมากไม่เข้าหรอกครับ

ถ้าไล่หมดแล้วดูในปลั๊กหัวเทียนด้วย บางทีก็มีน้ำซึมเข้าไปในเบ้าหัวเทียนด้วย เคยโดนมาแล้ว:)

10. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    โดนไปเมื่อคืนตอนเที่ยงคืนที่เส้นพระรามสอง วิ่งมาจากปัตตานี เจอฝนตกหนักที่พระรามสองขับแค่ 40 ขับอยู่ดีๆเครื่องดับไปเลย เปิดดูก็น้ำไม่เข้าหัวเทียน จานจ่ายก็ยังแห้งปกติ
    แต่สตาร์ทไม่ติด นอนรอถึงตีสามถึงจะสตาร์ทติด(ต้องใช้น้ำมัน) แถมเปิดแอร์แล้วก็ดับอีก ถ้าวิ่งด้วยแก๊ซแล้วเจอฝนตกหนักรถติดนี่มักจะเจออาการเครื่องทำท่าจะดับต้องสลับใช้น้ำมันถึงจะวิ่งได้

11. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ของน้องต๋อง พี่ว่าอุณหภูมิที่หม้อต้ม ไม่ค่อยดีแล้วม๊างง ต้องลองเช๊คผ้าหม้อต้มดูด้วยนะ ดูทางน้ำเข้า ทางน้ำออก

เพราะถ้าอุณหภูมิแก๊ส ที่หม้อต้มไม่ได้ รถเราก็จะกินแก๊สดิบ เปลืองด้วย

ส่วนอาการของเจ้าของกระทู้ และของพี่ม๊อก ผมว่า น้ำเข้าจานจ่ายครับ

สายหัวเทียนรั่วนิดๆพอโดนน้ำก็มีผล

ถ้าเป็นกรองเปลือยโดนน้ำ ถ้าน้อยอาจะแค่ดับ ถ้ามากก็งานเข้า

ปล.เสริม ถ้าเจอน้ำท่วมถ้า ระยะทางไม่ไกลมาก เป็นไปได้อย่าเปิดแอร์ครับ เพราะถ้าเกิดระดับน้ำที่ท่วมถึงใบของพัดลมไฟฟ้า

น้ำก็จะโดนพัดลมไฟฟ้าพัดกระจายไปทั่วห้องงเครื่อง โดนหมด ทั้งจานจ่าย สายหัวเทียน กรองเปลือย เบ้าหัวเทียน เมื่อนั้นก็งานเข้าครับ

12. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    อาจารย์ที่มหาลัยที่ผมฝึกงานอยู่ก็เคยเจอครับ

BM นกแก้ว ขับลุยน้ำที่ท่วมขังในมหาลัย

ใบพัดหักหมดเลยครับ ผมเห็นใบพัดเเล้วไม่อยากจะเชื่อ.....

ส่วนน้อง NV ผมรอด ไม่เป็นอะไรเลย เพราะยังไม่ได้โหลด อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้