เรื่องของคลัชซิ่ง For B16

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย [email protected], 19 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ประมาณว่าเห็นรถของหลายๆท่านใส่ชุดคลัชซิ่ง...........แล้วพอเหยียบคลัชมันจะดัง แกล็กๆๆๆๆๆ อะครับ ฟังแล้วรู้สึก เพราะดี โหดดี ชอบๆๆๆ :cool:
    ก็พอจะรู้ว่าชุดคลัชซิ่งมันก็จะมีเสียงประมาณนี้แหละ แต่แค่อยากรู้รายละเอียดลึกๆอะครับว่า ชุดคลัชซิ่ง b16
    1 เสียงที่ดังมันเกิดจาก ส่วนไหน
    2 สามารถรู้ได้มั้ยว่า ของแต่ละยี่ห้อดังขนาดไหน ยี่ห้อไหนดังมากดังน้อย
    3 แล้วที่รู้มาว่า เสียงที่เกิดขึ้นมาจากความหนา ระยะห่างของฟลายวิว สามารถทำให้มันดังหรือเบาได้ ใช่หรือไม่
    ก็ประมาณว่าซื้อมาถ้าอยากให้มันดัง มันเบา(ถ้าทำได้) ต้องทำไงก่อนจะได้ ใส่แล้วจบทีเดียวไม่ต้องลื้อเข้าลื้อออกอะครับ อิอิ:teeth:
    4 ชุดคลัชซิ่งที่เขาขายยกัน(ผ้า หวี ฟลายวิว) เห็นผ้าคลัชมันเหลือบางๆประมาณ1-2มิล เนี้ยถือว่าเยอะมั้ยจะใช้ได้ประมาณกี่พันกี่หมื่นกิโล
    แล้วถ้าของใหม่มันหนา(ประมาณ)กี่มิลครับ

5 ถ้าซื้อชุดคลัชซิ่ง(ผ้า หวี ฟลายวิว) ต้องมีเพิ่มอะไรอีกมั้ยครับ
    ขอบคุณครับบบบบบบ :p:p

2. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    5555 น้านนนน ไม่รอดด เห็นมองๆอยู่ตั้งนาน ต้องโดน สักชุด แล้วพี่แจ๊คคคค....

3. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    เรื่องครัชกรุ้งกริ๊งต้องปรึกษาโจเลยครับ โจมันแม่น

4. คุล

คุล New Member Member

1,056
    1
    0
    รอ ฟังเผือ่สักวันจะเปง บี กลับเขาบ้างงงงงงง

5. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    อธิบายไม่ถูกอ่ะ

6. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    อธิบายและขอ เหล้าขวดนึงนะท่านแจ็ค โดยปกติครัชซิ่งที่ไม่กุ๊งกิ๊งอ่ะครับ จะมีสิ่งที่ประกอบมาคือ 1.ฟลายวิล 2 .ผ้าครัช ซึ่งก็จะมี 2 แบบครับ คือผ้าบางกับผ้าหนา 3 .ชุดหวี ก็จะมี 2 แบบอีกคือ หวี 1ชั้น หวี 2 ชั้นไรประมาณนี้ คร่าวๆนะครับ

แต่ครัชกุ๊งกิ๊ง ที่ผม เคยใช้ก็จะมี 2 ยี่ห้อนะครับ ยี่ห้ออื่นอาจจะกริ้งแต่มะเคยใช้ เคยแต่ 1. ORC 2. OS ชุดประกอบของมัน ก็จะมี 1.ฟลายวิล 2.ผ้าครัชของผมหนาประมาณ 3.8 มิล ตอนใส่ 3.ชุดเหล็กที่ทำให้เกิดเสียงกุ๊งกิ๊งซึ่งอยู่ระหว่างหวีกับผ้าครัช แล้วก็ชุดหวี แล้วก็ลูกปืนกดหวี หลักการทำงานของมัน พอเรายังไม่กดครัชตัวผ้าก็จะกดเหล็กอันนี้อยู่ทำให้ เหล็ก ยังติดกับผ้าครัชกับหวีอยู่ครับ พอเรากดครัช ชุดผ้าจะไปกดที่ฟลายวิลทำให้ผ้าไปติดกับชุดฟลายวิลทำให้เหล็กที่อยู่ระหว่างหวี กับผ้าครัชแยกและให้ตัวเลยทำให้สั่น จึงเกิดเสียงกริ๊งๆๆๆ ไงครับท่านแจ๊ค

7. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ถามเสริมครับ คลัชกุ๊งกิ๊งพวกนี้สามารถตั้งให้มันไม่แข็งได้ไหมครับ ไม่ชอบคลัชแข็ง
    ตอนได้ exedy มาแข็งเลยให้ช่างไปปรับให้นิ่มๆ ตอนนี้ก็สนใจ ORC เลยอยากรุ้มันปรับได้ไหม

8. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    แข็งไม่แข็งอยู่ที่ ปั๊ม ครัช กะ หวี ครัช
    จับดีๆหวีแข็ง แก้โดยโมปั๊มครัช

9. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    จัดไป ๆ เท่ห์ๆ อ่า

Joice++Jum

10. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ววววววว รอผู้รู้ท่านอื่นๆคราบบบบบบบบบบ
    ปล.ขอบคุณครับสำหรับความรู้

11. โจCoupeดำ

950
    4
    0
    เจ็บมาเยอะ อ๊ากกกกกกกกกกก 5555

12. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    เก็บเกี่ยวความรู้ อิอิ

13. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    จัดไปพี่แจ๊ค สักวัน นู๋จะต้องจัดบ้าง อีกมะช้านี้ละมั้ง 555+

อยากเสียงเหมือนรถพังมั่ง ฮ๋าๆๆ

แต่โจเพื่อนรัก ของป๋ม เจ็บมาเยอะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    ^
    ^
    ^
    เจ็บไงหว่า...แชร์ประสบการณ์บ้างก็ดีนะครับบบบบบบบบ อิอิ

15. คุล

1,056
    1
    0
    โจ คูเป้ เงินแสน อิอิ

16. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    มะเจ็บหรอกจะได้มีประสบการณ์ไปสอนลูกสอนหลาน แต่ OS ผมว่ามันทนกว่า ORC นะครับแบงค์จากประสบการณ์ โดดมันด้วยไอ้เบสมันโดนมาแล้ว

17. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะเก็บเงิน จัดกับเขาบ้าง

18. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    จัดเลยครับ เคยถามพวกเซียนๆ เค้าบอกว่าพวกกุ๊งกิ๊งตัดต่อกำลังได้เนียนกว่าพวกสามแฉกครับ
    ความเห็นส่วนตัว จากที่เคยใช้พวก 3 แฉกมาหลายชุดแล้ว มันไม่ค่อยเหมาะกับรถติดๆ ในเมืองเท่าไร หมดเร็วด้วย ยิ่งตัวผ้าบางใช้ขับในเมืองยิ่งไม่แนะนำ เป็นตัว super single ยังน่าเล่นกว่า แต่ถ้าใช้ขับเอามันส์ก็โอเค ถ้าสนใจคลัชชุดใหม่ ลอง clutch master ไหม? กำลังจะสั่งมาจาก US เป็นผ้า kevlar ราคาไม่แรงด้วย

19. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    555555555555 ไอแรกๆๆมานก้ ความรุ้ดีนะพี่ๆๆ

ตอนท้าย เอ๊ะนี่มันยังไงหว่าๆๆ 5555 ครายไปโดนพี่มิทราบๆๆๆๆ ห๊ะๆๆตัวเท๊ออออ

เชอะๆ!!!!!!!!!!!!!!!!:p

20. โจCoupeดำ

950
    4
    0
    เอา น่าค่า คุณครู 555555

21. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    ...................

เค้าบอกว่าพวกกุ๊งกิ๊งตัดต่อกำลังได้เนียนกว่าพวกสามแฉกครับ แสดงว่า3แฉกไม่กุ๊งกิ๊งเหรอเนี้ย......(เริ่งงงละ)
    แล้วแบบไหนกุ๊งกิ้งสุดๆหละครับ แนะนำทีครับ เอาแบบใช้ในเมืองอะครับ ทนๆนานๆ ขอบคุณครับ :teeth:

clutch master ไหม? กำลังจะสั่งมาจาก US เป็นผ้า kevlar ราคาไม่แรงด้ว ราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ :cool:

22. โจCoupeดำ

950
    4
    0
    3แฉก ที่ว่านี่ผมว่าคงจะป็นพวก excedy อ่ะ ป่าวครับ ซึ่งมันจะไม่ กุ๊งกิ๊ง

23. คุล

1,056
    1
    0
    เข้ามาดู พวก เครือ่ง บี คุยกัน อิอิ

24. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    แผ่นครัชสองแผ่น แผ่นรองระหว่างแผ่นครัชกับแผ่นครัชหนึ่งแผ่น รองระหว่างแผ่นครัชกับหวี อีกหนึ่งแผ่น

รวมสี่แผ่น เวลาหวียกตัวออก สีแผ่นก็จะเคลื่อนเป็นอิสระ ดังแกรกๆๆๆๆๆ

25. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    อันนี้รูปคลัท os twinplate ครับ แข็งและก็กระโดดเอาเรื่อง ระยะเลียครัชแทบไม่มี ต้องใช้จนชินถึงจะขับแล้วออกตัวนิ่ม

26. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    โอ......................สุดยอดดดดดดดดดดดดด เป็นอีกตัวที่มอง เพิ่งเคยเห็นจะจะก็ตอนนี้แหละครับบบบบบบบบบบ ขอบคุณครับบบบบบบ

27. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    ปข็งไม่แข็งอยู่ที่ลูกปืนด้วย

28. Great

Great New Member Member

53
    0
    0
    อยากได้มั่งจัง + +

29. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    เอาแล้วพี่แจ็ค ของเล่นมาทุกเดือนน ห้วย ลูกอีสานก็แรงเป็นเด้อพี่น้อง

ปล. พิมพ์แล้วคิดถึงโฆษณาลาบ

30. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ลูกปืนแท้โอเอสหนูมีของใหม่นะใครใกล้พังก็โทรมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้