•♥• ห ม า ขี้ เ รื้ อ น เ ป ลี่ ย น ค น ใ จ ดำ •♥•

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย เปรี้ยวจี๊ดจ๊าด, 5 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำ‏ ( อ่านแล้วน้ำตาคลอ )

เรื่องจริงที่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานมา นี้เอง
    หมาขี้เรื้อน เปลื่ยนคนใจดำ

เรื่อง มีอยู่ว่า.. พี่ชิตแกเป็นคนใจดำครับ ชอบยิงนกตกปลาไปเรื่อย
    แต่ที่หนักก็คงเป็น เนื้อหมา แกกินแหลกครับแต่ แม่แกบอกมันบาปนะลูก(ไม่สนโว้ย)

เมื่อ ราว 15 ปีก่อน มีเหตุการณ์ที่ทำให้แกเปลี่ยนไป
    ครั้งนั้นมีหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่งครับมันมักวิ่งไปหาของกินแถวๆ บ้านแกบ่อย
    เพราะบ้านแกติดตลาด พี่แกกินหมาอยู่บ่อย ๆ แต่กรณีหมาขี้เรื้อนแกบอก 'กินไม่ ลงว่ะ'
    แกทำอย่างเดียวคือไล่ฆ่า แต่มันรอดได้ทุกครั้ง (สงสัยมีของ)
    มันไปหาของกินบางทีก็ได้บางที ก็ไม่ได้ คราวนั้นเนื้อแห้งที่แกตากไว้หายไป

พอมองไปก็เห็นแม่หมาขี้เรื้อนวิ่ง หลุน ๆ ไปแกเดือดทันทีครับวิ่งตามไป
    คราว นี้ทันครับเพราะหมาขี้เรื้อนวิ่งช้ามาก แกทุบไป ทีเดียวหมานั่นล้มลงชักทันที
    (แกบอกว่าหาก ตีตรงจุด แค่ใช้ไม้บรรทัดก็ตาย)
    แกทิ้งไว้ ตรงนั้นไม่อยากจับแต่จะทำกินตรงนั้น
    จึง กลับบ้านไปเตรียมของ (แค้นจัดอยากกินหมาขี้เรื้อน) ให้ผมเฝ้าไว้
    ผมก็มัวแต่เก็บตะขบจนลืมดู (ในใจอยากให้มันรีบไปจะได้ไม่ตาย)
    มันไป จริงครับหายวับไป พี่ชิตแกโกรธมากคงอยากเตะผมเต็มแก่
    แต่ลุงผม แกเป็นนักเลงใหญ่และเป็นคนสอนวิธีฆ่าหมาให้
    ก็ต้องวิ่งตามอย่างเดียวพร้อม บ่น ' ทำไมมันไม่ตายวะ '

พักหนึ่งก็ได้ยินเสียงหมาเห่าแกตาม ทันทีพอไปถึง ภาพที่เห็น ..............................................
    หมาขี้เรื้อนกำลังจะตายมันมีลูกที่ต้องเลี้ยง 5 ตัวครับ วัยกำลังหย่านมบางตัวยังกินนมอยู่
    บาง ตัวก็วิ่งไปคาบเนื้อที่แม่หมาขี้เรื้อนคาบไปฝาก (เห็นกับตา)
    ที่มันยังไม่ยอมตายเพราะต้องกลับไปให้นมลูก
    แม้น้ำนมแห้งกรัง เอาอาหารไปให้ลูกมัน เรียกลูกๆเพื่อให้นม
    ให้อาหารเป็นครั้งสุด ท้าย แม่หมาพยายามอย่างดี ที่สุด

มันมองผมกับพี่ชิตอย่างขอร้อง ขอให้มัน ให้นมลูกเป็นครั้งสุดท้ายก่อนตาย
    ไม่อยากเชื่อนั่นคือน้ำตาของหมาขี้เรื้อน มันแค่ต้องการให้นมลูกก่อนตาย
    พี่ ชิตไม้หล่นลงกับพื้น เดินเข้าไปดูแม่หมานั่น

ในยามนั้นสิ่งที่แกเห็นไม่ ใช่หมาขี้เรื้อน แต่ แกเห็นแม่ที่ยิ่งใหญ่ที่ทนเจ็บกลับไปหาลูก
    แกไม่พูดอะไรทุกอย่างจุกอยู่ที่ลำคอ สายตาอ่อนโยนลง

แกอุ้มลูกหมาขึ้นพร้อมพูดว่า ' ขอโทษ ' พูดได้แค่นั้นแม่หมาก็ตาย
    เราช่วย กันฝังแม่หมา แกรับเลี้ยงหมานั่นไว้ ทั้ง 5 ตัว
    ตั้งแต่นั้นแกกลายเป็นคนใจดีไม่ไล่ยิงนกยิงหมายิงแมวอีก
    แกบอก ' มันอาจมี ลูกรออยู่ก็ใด้ '

เมื่อ 12 สิงหา 2 ปีที่แล้ว แกเอามะลิร้อยเป็นพวงไปให้แม่ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยทำ พูดกับแม่ว่า

' แม่ตอนผมอายุ16 แม่สอนผมยังไงนะสอนอีกหนใด้ไหมครับ '

แม่แกน้ำตาคลอพูดไม่ออก

ไม่อยากเชื่อแม่หมาขี้เรื้อนตายไป 1 ตัว
    กลับทำให้คนใจดำอย่างแกเปลี่ยนไปขนาดนี้.....รักแม่

ใกล้ถึงวันแม่แล้วนะครับ หาสิ่งดีๆไปหาและกราบท่านบ้างนะครับ
    รักท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่นะครับ อย่าไปรักท่านตอนที่ท่านไม่ได้มีชีวิตอยู่ในโลกนี้นะครับ......ผมรักแม่มากๆ..........นะครับ

ที่มา : http://board.palungjit.com/f8/หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจ ดำ-248368.html
    Forward Mail

1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ซึ้งสุด ๆ เลยคับป๋า ขอบคุงนะคับ สำหรับข้อคิดดีดี

2. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ขอบคุณพี่นุ้ยมากครับ ซึ้ง จิงๆพี่มีอะไรมาให้ ซิ้งอยู่เป็นประจำ เลยนะครับ

ถ้าผมเป็นลูกหมาเล้วพูดได้ ผมก็คงบอกว่า ผมรักเเม่ครับ

ไม่มีเเม่ ผมก็ไม่มีวันนี้หลอกครับ

ไม่ว่าจะเป็น วันเเม่ หรือ เดือน เเห่งวันของเเม่ ไม่ว่าวันไหนๆๆผม ก็รักเเม่ ครับ

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

4. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ซึ้งมากมายครับ รักแม่ที่สู๊ด

5. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ขอบคุณพี่นุ้ยมากครับ ผมรักแม่ทุกวันเลยครับบบบ

6. ขอบคุนคับ

7. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    [​IMG][/url][/IMG]
    ซึ้งมากครับป๋า

8. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ขอบคุณครับป๋า

9. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    อ่านแล้วแทบร้องครับพอดีผมเป็นคนรักหมาด้วย รักแม่ครับบ แม่เนี่ยรักลูกอย่างเราๆที่สุดแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้