เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น แต่หนักน้อยลง รถจะอืดลงหรือไม่ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Pom-AWD, 23 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    สวัสดีครับ

ถ้าเราเปลี่ยนล้อแม็กให้มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางที่ใหญ่ขึ้น
    แต่ใช้ยางที่ไม่ทำให้เส้นรอบวงเปลี่ยนไปจากเดิม
    แต่เลือกใช้ล้อที่มีน้ำหนักเบา เช่นพวกล้อมียี่ห้อจากญี่ปุ่น

ยกตัวอย่าง จาก 16" ติดโรงงาน เป็น 18" Work / Ray / Enkai /etc.

จะทำให้รถเราอืดลงไปหรือไม่

ความกว้างหน้ายางก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งใช่ไหมครับ
    เอาเป็นว่า ถ้าตัดผลของหน้ายาง (สมมุติให้หน้ายางเท่ากันในคำถามนี้)
    สมรรถนะจะเปลี่ยนไปหรือไม่ครับ

แล้วล้อ Forged กับล้อธรรมดาต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

2. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ถ้าเส้น ผ่าศูนย์กลาง ของล้อ + ยาง ไม่เปลี่ยน คือ ไม่ใหญ่ขึ้น ไม่อืดแน่นอนคับ ถ้าล้อมีน้ำหนักน้อยลง การตอบสนองของช่วงล่างดีขึ้นด้วยคับ เพราะว่าน้ำหนักที่อยู่ใต้ระบบรองรับน้ำหนักยิ่งน้อย จะทำให้คุมอาการได้ดีคับ รถตระกูลซิ่ง ตัวท็อป ๆ พวกช่วงล่างเลยเป็น อลูมิเนียมไงคับ

ส่วน Forged คือ การผลิต แบบกดอัดขึ้นรูปคับ ทำให้มวลหนาแน่นแข็งแรงแน่นอน ต้องสังเกตุ แม็กก็อปคุณภาพ ห่วย ๆ เวลามันแตก ผิวรอยแตกหยั่งกะ รูฟองน้ำ อย่างว่าคับ เศ้าทำตามทุน กำไรเค้าอาจจะมากกว่า Forged ก็ได้คับ

:sad:

3. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    ตามท่านข้างบนเรยครับ ตอบเคลียร์แล้วครับ

4. Pom-AWD

353
    9
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ

5. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    รถผม 15 กาลังดี

6. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    ความหมายตาม คุณ กระป๊อ ตอบครับ แต่เสริมนิดตรงหน้ากว้าง หรือ offset ก็มีส่วน
    ทำให้กินน้ำมันเพิ่มขึ้นได้เหมือนกันครับ ความหนืดเพิ่มขึ้น

7. ผมใส่18นิ้วยาง245อืดขึ้นนิดนึง..แต่เวลาขึ้นแล้ว.ไปดีคับ...แบบว่าล้อมันใหญ่มันเลยก้าวได้ยาวกว่าน่ะคับ..

8. Pom-AWD

353
    9
    0
    ระหว่าง 18" หน้า 225/40 กับ 17" หน้า 215/45 ความรู้สึกทั้งด้าน อืดไม่อืด กระด้างไม่กระด้าง แตกต่างกันมากไหมครับ

9. 225น่าจะอืดกว่าเล็กน้อยคับ..แทบไม่รู้สึกคับ....

10. p421132016

p421132016 New Member Member

2
    0
    0
    UP :rolleyes:

เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าเดิม น้ำหนักล้อ+ยางเท่าเดิม หน้ากว้างของยางเท่าเดิม
    แต่ล้อแม็กขนาดโตขึ้น
    อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงคงไม่เปลี่ยน แต่กระด้างขึ้นแน่นอนจากแก้มยางที่ลดน้อยลง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2008
  11. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ล้อฟอร์จ เนื้อก็แน่นไงครับ

ใช้หลักการเดียวกับการตีดาบหน่ะครับ

ผมคิดว่าน่าต้องเผาชิ้นงานจนถึง

0.3 เท่าของอุณหภูมิหลอมเหลว

แล้วก็หาค้อนอันเบ้อเริ่ม มาทุบมันเข้าไป หลายๆที

ไม่ใช่ค้อนแบบตอกตะปูนะ เป็นแบบน้ำหนักขนาดอลังการมากระแทกชิ้นงาน

เราก็ได้ล้อฟอร์จแล้ว

ลิ้งค์ (http://www.youtube.com/watch?v=Armx02_R7Y0)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2008
  12. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  13. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เคยมีหนังสือรถทดสอบไปแล้วจำไม่ได้ว่าเล่มไหน
    แต่สรุปได้ว่า ถ้าล้อใหญ่เบากว่า จะวิ่งได้ดีกว่าล้อ
    แตนๆอ่ะครับแต่ขนาดหน้ายางต้องไม่ใหญ่กว่า
    โอเวอร์นะครับไม่งั้นเบาล้อ แต่จะหนักยางแทน

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แม่นแล้วครับ รถจะหนืดๆขึ้น แต่ออกตัวดีขึ้น ถ้าหน้ายางกว้างๆ

15. เบายังไงก้อได้เปรียบ หลังๆ เล่นแต่ ฟอส ใช้แล้วติดใจ คุ้มกะเงินที่เสียไปครับ

ตอนนี้ใช้ ce28 ขอบ 17 ยาง 215/45 เบากว่า BR PRO N1 ขอบ 16 ยาง 205/50 เยอะ

16. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    ล้อน้ำหนักเท่ากัน 2 วง วงที่มีขนาดเส้นรอบวงขนาดใหญ่กว่ามีแนวโน้มจะกินกำลังเครื่องมากกว่า
    เหมือนทดเฟืองท้ายต่ำลงครับ

แต่ถ้าแรงบิดเครื่องดีๆ บางทีก็จะวิ่งดีขึ้น

17. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ใส่ล้อโต คำนึงเรื่องเบรคมากกว่าครับ เบรคจะแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด ถ้า นน ล้อมากกขึ้น หน้ายางกว้าง
    มากขึ้น

18. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ้ากำลังเครื่องเหลือ ๆ หน้ายิ่งกว้างยิ่ง วิ่งครับ หน้าแคบๆออก ตัวที แถ ทิ้งหมด

19. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ถ้าล้อใหญ่เวลาลอยตัวไปดีกว่าล้อเล็กแน่นอน (ต้องเบากว่าล้อเล็กนะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้