ถามเรื่องข้อกฎหมายหน่อยได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย bboy2548, 22 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bboy2548

bboy2548 New Member Member

192
    0
    0
    คือว่า รถผมไม่มีเทอร์โบ แล้วไปใส่เทอร์โบ นี่โดนเรื่องแปลงสภาพรถไหมครับ รถผมมันเป็นรถกระบะแผงต้องเข้าไปตรวจสภาพรถ อะครับ

2. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    ผู้รู้มาตอบ:sad:หน่อยครับ

3. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ไม่แน่ใจครับ

แต่ไปตรวจสภาพนี่ก็ไปตรวจของเอกชนก็ได้ครับ

เสียแพงกว่าปกติไม่กี่ตังค์จ้างเขาทำไปเถอะครับที่รับทำมีมากมาย

แต่ที่ผมงงข้อกฎหมายก็คือเรื่องฟิมล์ปรอทมันโดนจับด้วยหรอครับ

เพิ่งโดนมางงมากมาย

4. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0

โดนดิคับ ไอ้ท่านแบงค์

แล้วกี่เปอร์เซนล่ะคับ

5. pandabank

2,427
    4
    0
    ไม่แน่ใจครับ

แต่ไปตรวจสภาพนี่ก็ไปตรวจของเอกชนก็ได้ครับ

เสียแพงกว่าปกติไม่กี่ตังค์จ้างเขาทำไปเถอะครับที่รับทำมีมากมาย

แต่ที่ผมงงข้อกฎหมายก็คือเรื่องฟิมล์ปรอทมันโดนจับด้วยหรอครับ

เพิ่งโดนมางงมากมาย

6. 4D56T

1,903
    0
    0
    ไม่เกี่ยวหรอกคับ แต่ถ้าใส่โบแล้วควันดำอ่ะดิ โดนชัวๆคับ

แต่ผมว่านะ ตรวจกะเอกชนดิคับ จบชัวแพงกว่ากันไม่กี่บาท ไม่เสียเวลาด้วยคับ

7. ไม่น่าจะผิดนะครับ

แต่มันจะผิดก็ตรงควันดำกับเสียงเนี่ยะแหล่ะครับ

ทางที่ดีตรวจนอกดีกว่าครับ

8. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ติดเทอร์โบเพิ่มไม่โดนครับ
    แต่เรื่องฟิมล์ โดนมากับตัว

9. pandabank

2,427
    4
    0
    วันนั้นโดนไปทั้งผมและตี๋คุงเถียงกันไม่ออกเลย

ตอนแรกขอดูใบขับขี่อย่างเดียว.....ตี๋คุงเลยกดถ่ายคลิปไว้ซะ

สักพักลามมาเรื่องท่อเสียงแปลกๆและก็ไปจบเอาเรื่องฟิมล์.....ถ่ายคลิปไว้กะว่าจะเอาไว้เล่นเต็มที่สุดท้ายเถียงไรไม่ออกเลย

สรุปโดนหน้าด่านเรื่องฟิมล์ไปร้อยนึง.....คริกๆๆๆๆ

10. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    - เคยโดนกันป่ะ ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ อึ่งกว่าครับ ไม่ต้องเถียงแมร่งเลย เซ็งเป็ด

11. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    โดนบ่อยเลยครับ เซ็งซุปเปอร์เป็ดเลยครับ

12. 4D56T

1,903
    0
    0
    ไม่ไหวจะเคลียร์

13. bboy2548

bboy2548 New Member Member

192
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ

14. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ร้อยเดียว ร้อยเดียว ร้อยเดียว

15. pandabank

2,427
    4
    0
    ร้อยเดียวแต่เสียวน้านนนนนนนนนนนนนานนนนนนนนนนนนนนน

16. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    55555

17. TA_BIRD

TA_BIRD New Member VIP

111
    2
    0
    จิงๆเรื่อง ฟิมล์ แต่ก่อนโดนครับในทางกฏหมาย ติดฟิล์มปรอท เพราะทำให้แย่งตารบกวนคันอื่นๆ แต่ ณ ตอนนี้ กฏหมายนี้ถูกยกเลิกไปแล้วครับ เพราะมีคนร้องเรียนเยอะ ว่าที่นักการเมืองติดได้ คนเหมือน ทำไมแบ่งไรชั้นประมาณนี้มั่ง โดนประชาชนร้องเรียนเยอะ กฏหมายข้อนี้เลยไม่มีแบบเป็นทางการ ที่โดนก็ตำรวจไม่อัปเดทข้อมูลครับหรือง่ายๆ จะแดกก็ว่างั่นหาทางออกไปเลื่อยไหนๆโดนเรียกขอสะหน่อย ร้อยนึงก้ยังดีอ่ะ ของผมปรอทหน้าขาว 60 ติดมา ยังไม่เคยโดนข้อนี้ครับ เจอแต่ ขับเลนขวา กะบะขับเลนขวา มันผิด ที่เก๋งขับขวามันถูกเซ็งเป็ด

18. NEW TFR

NEW TFR New Member Member

66
    0
    0
    ตำรวจไทย

19. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    ei ei ei

20. เรื่องวิ่งขวาผมเคยเถียงใจขาดดิ้นครับและจะพกหนังสือกฎหมายติดรถไว้เถียงแม่งครับ

ช่องทางเดินรถไปในทิศทางเดียวกันตั้งแต่ 2 ช่องขึ้นไป รถที่วิ่งขวาได้ตลอดคือ
    รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน 1600 ก.ก.

และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ แต่ต้องวิ่งให้เร็วกว่ารถคันอื่นที่วิ่งอยู่ในช่องทางด้านซ้าย

กฎหมายกำหนดความเร็วไว้ไม่เกิน 90 กม./ชม. แต่อนุโลมได้ไม่เกิน 120 กม./ชม.

ทั้งนี้นทั้งนั้นการวิ่งขวาที่ควรกระทะคือ
    1 ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
    2 ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
    3 จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
    4 เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
    5 เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้ายหรรืประมาณว่าวิ่งอยู่คันเดียวแล้วไม่ก่อให้เกิดอันตราย

ที่พวกเฮี่ยนี่หาเรื่องจับเราเพราะมันจะพึงระลึกอยู่อย่างเดียวว่ารถเราคือรถบรรทุก

21. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    อื่ม........เป็นความรู้ เอาไว้ป้องกันตัวเองจากตำรวจนอกคอก mi mi

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้