เอารถไปดึงตัวถังนี่ราคาเท่าไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Pikba, 6 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    เอารถไปดึงตัวถังนี่ราคาเท่าไรครับ แล้วจำเป็นไหมที่จะต้องทำสีรถใหม่ทั้งคัน.

พอดีรถเอียงซ้ายทั้งคันเลยครับ ช่างที่ร้านจีเนียสบอกตัวถังบิดต้องไปดึงตัวถัง เลยอยากทราบว่ามีใครเคยไปทำบ้างครับ แพงไหม

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ลองขึ้น แท่นดู ค่าที่เพี้ยน ก่อน

ว่ามากน้อย แค่ไหน

ดึงตัวถัง ถ้าไม่มาก อาจไม่ต้องทำสีทั้งคัน

แต่อาจต้องถอดกระจก รอบคัน

ติดต่ออู่ใหญ่ๆๆดูครับ

3. Pikba

258
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ..

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    แถว วังหิน โชคชัย4 ซอย30

อู่ญาติผมเอง

ทำสี ทำซ่อม ได้หมดครับ

Car in color 029315036-7

5. แล้วร้านจีเนียสรู้ได้ไง ว่ารถตัวถังบิด ? ? ?

เพราะการที่รู้ว่าตัวถังบิด ไม่ใช่ดูแค่ตาเปล่าแล้วจะรู้ เอารถขึ้นตั้งศูนย์ก็ยังบอกไม่ได้
    ร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าจริง ๆ ตัวเลขที่ผิดไป มาจากตัวถัง หรือมาจากช่วงล่าง

ถึงตัวถังจะบิดจริง ๆ ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ ที่อู่ทั่วไปจะซ่อมได้ ไม่ใช่ว่าเอาไปดึง ๆ แล้ว
    วัดด้วยตลับเมตร เล็งด้วยสายตา แล้วมันจะเป๊ะ วิธีการยุ่งยากพอสมควร เครื่องมือ
    มาตรฐานแบบในรูปที่ผมเคยเห็นในเมืองไทย ยังเห็นมีไม่เกิน 5 อู่

ที่สำคัญที่สุด ถึงมีเครื่องมือ แต่ขาด Bible หรือ Blueprint ของรถรุ่นนั้น ๆ ก็ทำงาน
    ไม่ได้ เพราะไม่ทราบมิติที่แท้จริงของรถ ว่าโรงงานเซ็ทค่าไว้เท่าไหร่ ต้องเป๊ะจริง ๆ
    ผิดไปมิลเดียวก็ไม่ได้

ขั้นตอนการวัด และดึง Spot ตัวถัง ที่มาตรฐาน ต้องแบบนี้ครับ

และนี่แหล่ะ Bible ของงานนี้

พอทุกอย่างเข้าที่ ก็ Spot และ Arc เข้าไปใหม่ ให้ได้ระยะตามแบบพิมพ์

ส่วนเรื่องราคา ถ้าทำตามที่บอกเป๊ะ ๆ ต้องมี 5 หมื่นอัพแน่นอน

ป.ล. ขอบคุณอาจารย์ตุ๋ย สำหรับรูปภาพครับ

6. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0

// มาเก็บเกี่ยวความรู้คับ กระจ่าง //

7. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ชัดเจนเลยอ่า พี่เต้

8. Pikba

258
    1
    0
    เหอๆ ถ้าราคาขนาดนั้น ขายทิ้งดีกว่าครับ ^^

แต่เอาไปให้อู่ที่รับดัดตัวถังรถดูเขาบอกว่ารถไม่เคยชนหนักครับ น่าจะมาจากสคริปตัดมากกว่า...

ตอนนี้ซื้อโช๊คสตรัทปรับเกลียวมาใส่+เอารถไปทำช่วงล่างมาใหม่หมดเลยหายเอียงแล้วครับ ^^

หมดไปหมื่นกว่าบาท หน้าแห้งเยย T_T

9. แบบนี้เค้าไม่ได้เรียกว่าตัวถังบิดนะครับ แค่ช่วงล่างมันทรุดเท่านั้นเอง

10. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    สอบถามเพิ่ม อีกหน่อยนะครับคือ รถผมไปประสบอุบัติเหตุมาคือ ล้อหลังด้านขวากะแทกเข้าไปที่ ฟุตบาท ทำให้มุมล้อหลังขาวเพี้ยนไปจากเดิม แล้วก็ ทำให้ทางด้านซ้ายเพี้ยนไปด้วย เวลาตกหลุม หรือ กะแทก รถจะมาอาการดิ้น และ แท๋ไปทางด้านขาว ยิ่งเวลาฝนตก หรือ เจอถนนเปียก จะเลื้อยเปนงูเลยอ่ะครับ
    ลองไปตั้งศูนย์ใหม่ ทั้ง บีควิก ออโต้เซอร์วิส ร้านยางทั่วไปแล้ว ก้อดีขึ้นมานิดเดียว อยากจะหาวิธีแก้ไขจุดนี้ให้หาย อ่ะครับ พอจะมีทางเปนไปได้มายครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้