ใครมีวิธีต่อเสาอากาศไฟฟ้าตัวนอกบ้างครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย bannok-man, 10 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    รถไปชนท้ายชาวบ้านมา ผมเปลี่ยนแก้มซ้าย-ขวามา แก้มซ้ายจะมีเสาอากาศไฟฟ้ามาให้ไม่รู้จะต่อยังไงให้ขึ้นลงได้โดยมอเตอร์ไม่ไหม้ เมื่อขึ้นสุดหรือลงสุด
    ปัจจุบันต่อโดยใช้สวิทย์ ON-OFF-ON 6 ขา
    ON คู่แรก A+ A-
    OFF กลาง B+ B- สายไฟรถยนต์เข้า 12V + - ปกติ
    ON คู่สอง C+ C-
    สายเข้าเสาอากาศมี 2 เส้น ถ้ากลับขั้วมันจะขึ้นลงสลับกัน
    เพื่อให้ออกไปสองเส้นจึงเล่นวิธีง่าย ๆ โดย
    เอา A+พ่วงกับ C- แล้วต่อเข้าสายไฟเสาอากาศไฟฟ้า 1 ข้าง
    เอา A พ่วงกับ C+ แล้วต่อเข้าสายไฟเสาอากาศไฟฟ้าอีก 1 ข้าง
    เมื่อโยกสวิทย์ไป ON คู่แรกเสาก็เลื่อนขึ้น
    เมื่อโยกสวิทย์ไป ON คู่สองเสาก็เลื่อนลง
    แต่ก็กลัวว่าถ้าลืมปิดสวิทย์เปิด ON ค้างไว้มอเตอร์มันจะไหม้หรือเปล่าครับ
    ช่วยแนะนำทีนะครับถ้ามีวิธีอื่นในการต่อไฟเข้า

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มีสายรีโมทที่ออกมาจากวิทยุเราอีกเส้นนึงนะครับ ลืมรึเปล่า เส้นนี้ไฟจะจ่ายออกก็ต่อเมื่อเราเปิดวิทยุเท่านั้น ถ้าเล่นต่อต่างหากเดี๋ยวลืมปิดมอเตอร์ก็ไหม้ได้นะครับ ลองค่อยๆไล่ใหม่นะครับ เดี๋ยวก็สวยเหมือนเบ๊นซ์แน่นอนครับ

3. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ไม่เคยต่อนะ แต่ถ้ามี 2 เส้นจากเสาอากาศ
    1. จะต่อไฟ + acc
    2. จะต่อเข้ากับวิทยุ antenna
    คิดว่าในตัวเสาน่าจะมีรีเลย์ควบคุมอยู่แล้ว

4. bannok-man

151
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    จะลองดูใหม่นะครับ จะเอาให้สวยเหมือนแพนเค้กเลยครับ
    ต่อแบบนี้มัดีตรงที่ว่าควบคุมความสูงของเสาได้ครับ แต่กลัวมันไหม้นะครับ เหะๆ

5. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  6. bannok-man

151
    0
    0
    รถเสร็จบางส่วนแล้วพอวิ่งได้ครับ แต่ยังไม่สมบูรณ์ (โดยเฉพาะแอร์ไม่มีร้อนสุดยอดครับ)

7. didomon

2,380
    2
    0
    เสาอากาศตัวนอกผมก็ใส่นะ...มันจะขึ้นแต่ตอนเปิด FM กะ AM ต่อไม่ยากหรอก มีไฟเลี้ยง 1 เส้น กราวด์ 1 เส้น สายสัญาณ FM-AM 1เส้น (ของผมนะ)

ว่างๆมามิ๊ตติ้งสิครับ จะได้รู้จักกัน 0819976264 แอ้ครับ

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมใช้ 3 เส้นต่อง่ายนะครับ

9. bannok-man

151
    0
    0
    มิ๊ตติ้ง ตั้งตารออยู่ครับ อยากไปลองดูบ้าง เปิดหูเปิดตา

10. bannok-man

151
    0
    0
    มิ๊ตติ้ง ตั้งตารออยู่ครับ อยากไปลองดูบ้าง เปิดหูเปิดตา

11. didomon

2,380
    2
    0
    ถ้าว่างก็โทรมา...แต่ต้องนอกเวลาราชการนะ..อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้