อยากทราบตำแหน่งติดตั้งฝังเซ็นเซอร์น้ำ WATER

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vagrant3036, 22 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ไม่ทราบว่า ตำแหน่งติดตั้งฝังเซ็นเซอร์น้ำ WATER TEMP ท่อยางบนใกล้คอหม้อน้ำ หรือท่อยางน้ำล่าง ดีกว่ากันครับ
    ส่วนใหญ่ผมเห็น ฝังเซ็นเซอร์น้ำตรงท่อยางหม้อน้ำ ท่อนบนใกล้คอหม้อน้ำ แต่พอดีช่างบอกว่า ให้ติดตรงท่อยางน้ำล่างดีกว่า เพราะว่า มันอุณหภูมิใกล้เคียงกับ เกจ์วัดอุณหภูมิเครื่องที่หน้าปัทม์ เพราะว่า หากติดตรงท่อน้ำบนใกล้คอหม้อน้ำ เพราะมันต้องผ่านวาว์ลน้ำก่อน ค่าอุณหภูมิมันจะเพี้ยน เลยอยากทราบว่า แบบไหนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

2. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ส่วนใหญ่ผมเห็นติดท่อน้ำบนนะครับ รถผมก็ติดท่อน้ำบนเช่นกัน

3. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ส่วนอู่แถว ๆ บ้านผม ติดแต่ละคันไป ท่อน้ำล่างทั้งนั้นคับผม อิอิอิ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    บนซิครับ

ของผมบน

คืออุณภมิที่ออกจากเครื่อง

ล่างมันผ่านหม้อน้ำแล้ว จะวัดไปทำไม จริงไหมครับ

หรือผมเข้าใจผิดหว่า รอท่านต่อไป

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมติดล่างครับ

6. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ติดบนครับ ติดล่างมันผ่านหม้อน้ำแล้ว

7. ARTWOOD

ARTWOOD New Member Member

198
    6
    0
    ติดด้านบนเหมือนกันคับ

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ติดด้านบนครับ หาอแดปเตอร์ใส่ ตัดท่อยาง

9. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
  10. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
  11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมว่าท่อน้ำบนครับ แต่บางคนก็บอกว่าล่าง?

12. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ติดมัน 2 ตัวเลยครับ ได้รู้ถึงความต่างและประสิทธิภาพการทำงานของหม้อน้ำ ซึ่งมันเป็นตัวชี้วัดอะไรได้หลายๆ อย่าง โดนทั่วไปแล้วอุณหภูมิระหว่างล่างและบนจะต่างกันอยู่ราวๆ 10 องศา บวกลบนิดหน่อยตามสภาพอากาศ ยิ่งอากาศเย็นก็จะยิ่งต่างกันมาก ส่วนถ้าวิ่งกลางวันแดดเปรี้ยงๆ อาจจะต่างกันแค่ประมาณ 5 องศาครับ (เกจ์วัดยี่ห้อเดียวกันนะครับ)

13. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ติดท่อน้ำบนครับ ตัดต่อท่อยางใส่อแดปเตอร์

14. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมติดล่างครับ ผมมองว่ามันเป็นอุณหภูมิที่น้ำเข้าเครื่องเป็นอุณหภูมิที่เป็นจริงนะครับ เพราะน้ำได้ระบายความร้อนเพื่อให้ลดลงเพื่อเข้าเครื่องผมมองว่าการที่เราติดเกจวัดหรือว่าเกจติดรถเพื่อให้เรารู้ว่าตอนนี้อุณหภูมิน้ำเข้าเครื่องเท่าไหร่ถ้า ผ่านหม้อน้ำมาแล้วยังร้อนมากแสดงว่าหม้อน้ำเราเอาไม่ไหว แต่จากการที่ผมได้ทดลองตอนที่วางเครืองตัวนี้ได้ติดที่ท่อน้ำออกผลคือร้อนประมาณ 85-100 เครื่อง SR 20พัลซ่า (ถึงกับขั้นจิตตกเลยครับ) พอย้ายลงมาติดข้างล่างอุณหภูมิต่างกันประมาณ10 นะครับเกจ dife ครับ (อันนี้ผมคิดคนเดี้ยวนะ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกันครับ )

15. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ แต่ตามหลักที่เกจ์วัดให้ติด ให้ติดด้านบนครับ

ติดบนน้ำออกจากเครื่องเข้าเกจ์อุณภูมิเกิน 100 องศาเกจ์ก็จะเตือนตาม STD Defi
    ติดล่างอุณภูมิไม่ถึง 100 เพราะผ่านหม้อน้ำมาแล้วแต่อุณภูมิออกจากเครื่องถึง 100 ถ้าอย่างนี้ต้องตั้ง Warning ที่ต่ำกว่า 100 องศานะครับเพราะติดตั้งผิดจาก STD

ปล.แต่ผมว่าติดแบบไหนก็เหมือนกันเพราะถ้าอุณภูมิมันขึ้นเพี้ยนจากที่ใช้อยู่ประจำคนใช้รถก็ต้องดูออกอยู่แล้วนอกจากเกจ์มันจะพังหรือเซนเซอร์มันเสีย

16. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ แต่ตามหลักที่เกจ์วัดให้ติด ให้ติดด้านบนครับ

ติดบนน้ำออกจากเครื่องเข้าเกจ์อุณภูมิเกิน 100 องศาเกจ์ก็จะเตือนตาม STD Defi
    ติดล่างอุณภูมิไม่ถึง 100 เพราะผ่านหม้อน้ำมาแล้วแต่อุณภูมิออกจากเครื่องถึง 100 ถ้าอย่างนี้ต้องตั้ง Warning ที่ต่ำกว่า 100 องศานะครับเพราะติดตั้งผิดจาก STD

ปล.แต่ผมว่าติดแบบไหนก็เหมือนกันเพราะถ้าอุณภูมิมันขึ้นเพี้ยนจากที่ใช้อยู่ประจำคนใช้รถก็ต้องดูออกอยู่แล้วนอกจากเกจ์มันจะพังหรือเซนเซอร์มันเสีย :D:D:D:D

17. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ของผม ฝังในหม้อน้ำเลยครับ ด้านบน

18. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ท่อน้ำด้านขาออกจากเครื่องยนต์ ที่จะไปเข้าหม้อน้ำเพื่อระบายความร้อนจ้ะ

19. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ต้องดูก่อนครับว่า อยากจะวัดอะไร บน ล่าง หน้า หลัง หรือ ตรงไหนก็แล้วแต่ แต่ให้เรารู้ก่อนว่าเราจะวัดอะไร

อยากรู้อุณหภูมิขอวอะไร ก็ติดตรงนั้นครับ

เช่น อยากรู้ว่า น้ำที่ออกจากเครื่อง อุณหภูมิเท่าไหร่ ก็ต้องติดหลังจากที่ออกจากเครื่อง

หรืออยากรู้ว่า น้ำที่ผ่านการระบายความร้อนจากหม้อน้ำอุณหภูมิเท่าไหร่ ก็ติดหลังจากที่ออกมาจากหม้อน้ำครับ

:D :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้