เตือน... ติดฟิลม์ --/---ความรับผิดชอบ " เรื่องใหญ่สำหรับคนรักรถ"

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย RED-INFINITI@z-troy, 12 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เรื่องยาวนะครับ

:confused: เรื่องนี้อยากมาเล่าให้เพื่อนๆที่รักรถได้ตรองกันดูครับ
    เมื่อ2เดือนที่แล้ว ผมเอารถวีออสไปติดฟิลม์รอบคัน เพราะฟิลม์เก่ามันติดมาตั้งแต่ออกห้าง ก็หาร้านที่ติดแบบห้องกระจก ก็ไปเจอร้าน 999 แถวแยกเดอะมอล์ ท่าพระ เห็นว่าเออร้านนี้ ดูมีมาตรฐานดี ก็เข้าไปติด พอจอด เจ้าของร้านก็เดินมาพูดคุย1นาทีแล้วก็เอาฟิลม์ มาให้เลือก ผมอะเลือก3m จากในเนท แต่ในแคตาล็อกไม่มี ผมอยากได้แบบว่า มองจากข้างนอก ลางๆ แล้วขับกลางคืนได้ ก็น่าจะเป็นปรอท รถสีดำ แต่ว่าที่ร้านไม่มีเบอร์ที่ผมต้องการ เจ้าของเลยแนะนำให้ติด 3m อีกเบอร์ที่เป็นฟิลม์ดำ เค้าก็บอกขับได้ไม่ยาก มองไม่เห็นด้วย ผมก็กำลังตัดสินใจ เฮียแกก็เดินมาที่รถ จะเอารถไปติดแล้ว แฟนผมยังเก็ยของไม่เส็ดเลย รองเท้าผู้หญิงแล้วก็ของจุกจิก แกก็มาขึ้นรถเลย ผมก็บอกว่าขอเก็บของก่อน แกก็แบบว่ายืนรอเลย ผมยัง มึนๆ งงๆ กับฟิลม์ เบอร์ที่แกจะติดให้ แล้วแฟนผมก็หอบสัมภาระออกมาเก็บท้ายรถ ทั้งหมดนี้ไม่เกิน4 นาที ที่ผมตัดสินใจ แล้วรถก็เข้าห้องกระจก ผมก็ไปนั้งที่ห้องรับรองลูกค้า เวลาผ่านไป2 -3 ชม. อยากไปดูรถแต่เค้าเอาเค้าห้องเลยดูไม่ได้ พอเส็ดออกมา แม่เจ้า นี้มันฟิลม์ ดำ 80% ทั้งคัน ไม่มีบานหน้า อึ้งอีกแล้ว พอเข้ารถฟิลม์หูช้างบานหลังมันแล๊ป แบบว่าในรถมืด แต่มีแสงเข้า ก็บอกพนักงาน เค้าก็มาแก้ให้ โดยการเลือ่นฟิลม์ ผมก็หยวนๆ นึกว่าจะตัดให้ใหม่ มันก็ออกแนวแล๊ปนิดๆ ช่างมันแล้วก็มีพนักงานมาเช็ด สะอาดเรียบร้อยดี ขากลับก็มืดแล้ว โหเข้าซอยนี่ไม่เห็น มอไซด์เลย มันมืดจิงๆ สรุปเสียเงินไป 3,800บ. งานก็ดีครับฝุ่นมีน้อย สรุป ก็ดีครับ แต่ก็รู้สึกว่าฟิลม์ดำราคานี้แพงไปหน่อย รู้สึกว่าตัวเองรีบตัดสินใจเร็วไป ในเวลาแค่ไม่ถึง5นาที เลยได้มาแบบนี้ไม่โทษร้านครับ ผมผิดเองไม่ดูรายละเอียดของฟิลม์ พวกการสะท้อนแสง แสงส่องผ่านเท่าไหร่ กันยูวีเท่าไหร่ ทั้งที่ ผมเองเป็นคนแนะนำเพื่อนว่าเลือกฟิลม์ควรเลือกอย่างไร

เรื่องเกิดที่ร้านที่2

สองวันต่อมา ผมขับลำบากครับมองหลังและข้างลำบาก ในซอย มอไซด์มันก็ไม่ค่อยเปิดไฟหน้า ผมใช้รถเวลากลางคืนบ่อยด้วย ก็เลยไปหาตามเวปก็ไปเจอร้านนี้
    เห็นรถไปติดกันเยอะ แบบว่าดูจากจำนวนคนอ่าน ก็เลยตัดสินใจ ร้านนี้ห่างจากร้านแรกไม่เกิน50 ม. พอเข้าไ เจ้าของร้าน วัยรุ่น มาถาม ก็เลยบอกว่าอยากเปลี่ยนบานหน้า 3บานเป็นแบบ มองลางๆขับไม่ลำบาก เค้าก็แนะมาว่าให้ติดฟิลม์ดำ60 หน้า40 ซึ่งผมก็คิดว่ามันไม่ลางมันแค่ฟิลม์ดำ จะเอาปรอทก็ตลก เพราะหลังมันไม่ปรอท ก็เลยถามราคาติดใหม่ทั้งคัน เค้าบอก2500รวมบานหน้า เออถูกเว้ย เพราะติด3บานหน้าคิด1800 บ. เค้าก็แนะนำฟิลม์อีกตัวเป็น super kool บอกว่าดีกว่า hi kool ทั้งคันรวมบานหน้า 3600 บ. ถ้าติดที่อื่นไม่ต่ำกว่า6000 บ. เบอร์ RR 5 HC เค้าบอกฟิลม์หนา ขับสบายมองจากข้างนอกไม่เห็น มองจากข้างในก็ขับง่าย ผมก็ถามแบบสงสัยว่า มันมีด้วยหรอ เค้าบอกว่า มันเป็นฟิลม์หนา กันความร้อนดีกว่ารุ่นอื่น รองมาจากตัวที่เป็นหมื่น ผมก็บอกว่าบานหน้ามันจะมองยากมั้ย เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวติดรอบคันก่อนแล้วค่อยตัดสินใจว่าบานหน้าจะติดเบอร์ไหน ผมเห็นเศษตัวอย่างฟิลม์ อันกระจิด ดูกลางแดด ๆมันก็เป็นปรอทดีแต่ว่าเค้าไม่มีตัวอย่างที่มองจากด้านในเลย แล้วก็เข้าอาการเดิม เจ้าของร้านรีบอีกแล้ว ผมก็เออๆ เอาว่ะ ทั้งที่ไม่เห็นเสปก รุ่นนี้เลย ทุกอย่างรวดเร็วไปหมด เค้าก็เอารถไปจอดใต่ร่มชายคา ร้านนี้ทำกลางลานผมก็บอกว่า อย่าให้มีเม็ดฝุ่นนะ เพราะรถมันก็วิ่งกันเร็ว แถวนั้น เค้าบอกจะพยายาม ........ ผมก็เออเอาว่ะ เจ้าของก็สั่งลูกน้อง แล้วก็ยังพูดทำนองว่าคันที่ทำดีๆนะ ทดสอบฝีมือกับร้านแรก ผมก็เออดีจะได้งานเนียลๆๆ เวลาผ่านไปครึ่งชม. บานหน้าติดเส็ดแล้ว งง ครับ ไหยว่าจะให้ดูรอบคันก่อน ผมก็ออกไปถามว่ามันมองเห็นข้างในชัดเลย เค้าก็บอกว่า ต้องติดครบทั้งคัน ผมเริ่ม รูสึกเซ็งๆแล้ว เพราะที่เคยติด ปรอทมา ถ้ามันสะท้อนเยอะ มองที่ร่มมันจะลางๆ ถ้าออกแดดนี้ก็เป็นปรอทเลย ก็เข้าไปนั่งรอ แป๊ปนึงเค้าก็มาเรียกให้ไปดูรอย+++
    พอออกไปดูเป็นรอยใบมีดที่กระจกหลัง เค้าบอกว่าเป็นรอยอยู่แล้วนะ ผมก็แบบว่าเป็นได้ไง เค้าบอกว่า น่าจะใช้มีดตัดฟิลม์ไม่ดี รอยเป็นอยู๋แล้ว ผมได้แต่ดูไม่รู้ว่าเป็นจากไหนกันแน่ พอครึ่ง ชม.ต่อมาแฟนสะกิด ให้ดูที่รถ แม่เจ้า แม่งเอาตีนขึ้นไปเหยีบยเบาะหลัง2คน นั่งยองๆ บนเบาะ ตีนเปล่าๆ เฮฮาปารตี้กัน ดีนะเบาะผมเบาะหนังดำ ก็เลยเออ ช่างมัน คงไม่เป็นไร แต่ที่สังเกตุ ไม่มีการคลุมคอลโซลอะไรเลย เล่นกันสดๆ ถ้าทินเนอร์หยด คงแย่ แต่ร้านคงเก่งไม่ต้องคลุม ร้านยังเดินมาบอกกรอบวิทยุพี่มันโบ๋เดี๋ยวผมเอาพลาสติกปิดให้ฟรี ดูเค้าก็เ ทคแคร์ดี พูดจาดี แฟร์ อีก พอรถเส็ดตอนเกือบ6โมง เค้าก็เรียกเก็บเงิน ผมก็ออกไปดูรถ จ่ายเงิน เค้าส่งใบรัปประกันให้ แล้วบอกว่าคราบน้ำจะหายภายใน7วัน อย่าเลื่อนฟิลม์ภายใน7วัน แล้วเดินจากไปเลย งงครับ ตอนเข้ามาดูแลดี พอจ่ายเงินเดินหายเลย ปล่อยผมและแฟนดูความเละภายในรถ ทั้งคราบกาวที่ลอกแล้ว เศษฟิลม์ คราบน้ำตามคอลโซล ซอกกระจก แบบว่า เละครับ ลอยนิ้วมือด้านนอกกระจกเพียบ แล้วที่หดหู่คือ เบาะหลังแม่ง ย่นสุดๆ ทั้งที่รถผมตั้งแต่ออกมาใช้กัน2คนข้างหลังนี้แทบไม่มีใครนั่งเลย ไม่รู่จะเอาคำไหนมาพูดว่า สามารถดึงหนังมันขึ้นมาได้ แฟนผมรักความสะอาดภายในรถทุกคัน ขนาด ผมซื้อพรม SKYLINE สวยขนปุยๆมา แฟนผม ให้ผมใช้แบบกลับด้าน ซื้อ เบาะ raptor ห้ามผมใส่กางเกงยืนขึ้นมาขับ เดี๋ยวมันย่น คิดดูครับว่ารักษาขนาดไหน

ต่อ พอกลับบ้านรถจอดใต้ไฟนีออน มันเป็นคราบๆเลย ล้างรถแล้วนะ เป็นในฟิลม์ ผมก็เข้าใจว่าน่าจเป็น้ำที่อยู่ในฟิลม์ แต่ไอ้รอยแตกลายงา ก็ไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร เป็นลายทาง ทุกบาน แนวนอน บานหน้าบานหลัง แนวตั้งเป็นกระจกข้างทุกบาน หูช้างเป็นลายแนวนอน อืม สภาพเหมือนรถล้างแล้วไม่ได้ล้างแชมพูออก เป็นอย่างนั้นเลย ผมก็เออรอดู7วัน จอดตากแดด ทุกวัน ทั้งที่ปกติจะไม่เอารถตากแดด พอพระอาทิตตก เมื่อไหร่ ลายมันจะชัดขึ้น หรือ รถกรูมีของฟระ พอผ่านไป1เดือน ลายทุกอย่างมันยังคงชัดเจนเหมือนเดิม ผมขับรถไปห้าง พอลงรถมา เชี่ย ......แม่งเป็นลายแบบว่าโครตชัด รถเงา ฟิลม์ลาย เดินดูรถทั้งชั้นเลย รถผมแม่งเป็นอยู่คันเดียว เริ่มเครียด ก็เลยไปที่ร้าน ตอนเที่ยง ผมก็ลงรถ ไม่มีใครสนใจผมเลย ไม่เหมือนวันแรก แล้วผมก็เดินไปบอกช่างว่า ฟิลม์มันเป็นแบบนี้ ช่างก็ บอกว่าจะเป็นตอนร่มๆ มืดๆใช่มั้ย ลายทุกบานใช่มั้ย คือแบบว่าผมบอกไม่มกี่คำช่างเดาเองหมดเลย แสดงว่ากรูไม่ช่ายคนแรก งานเข้าแน่ๆ ช่างบอก ไปคุยกับเจ้าของร้านเถอะ เจ้าของร้านก็ ทำหน้า งง แล้วบอกว่าฟิลม์มันหนา ต้องใช้เวลาแห้ง2 เดือน ช่างอีกคนเดินมา กวนๆ บอกว่า ฟิลม์รุ่นนี้ก็เป็นแบบนี้แหละทุกคัน ผมแบบว่าของขึ้นเลย กรูมาคุยดีๆ แล้วก็ไปซุบซิบกับเจ้าของ แล้วมาบอกว่าลองใช้ไปก่อน ผมก็เออ กรูจะรออีก เดือน

มาวันนี้ผมทนไม่ไหวแล้วเลยไปที่ร้านอีกรอบ คราวนี้ไปเย็นเกือบ5โมง กะว่าให้แม่งเห็นชัดไปเลย เจอพ่อกับแม่เจ้าของร้าน มั้ง ก็ไปบอกๆ อาการ เค้าก็แบบว่าไม่เห็นมีเลย ผมก็เอาไฟนีออนเตรียมไป ส่องให้ดู เงียบสักพัก แล้วบอกว่า ตั้งแต่ติดมาไม่เคยเป็นเลยสักคัน ไม่เห็นใครมาบ่นเลย กระจกเป็นรอยเองรึเปล่า เหตุผลแม่ง 108 ผมเลยถามว่า ตกลงจะไม่รับผิดชอบใช่มั้ย เค้าก็แบ่งรับแบ่งสู้ แล้วประโยคเด็ดก็เกิดขึ้น ก็ขับกลางวันมันไม่เห็นรอย ก็อย่าขับกลางคืนซิ โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คิดได้ ผมนี้เรียมขึ้นรถเลย ลูกอีกคนก็ออกมา ห้ามปราม พ่อแม่ บอกว่า มันอาจเป็นที่ฟิลม์ อาจจะเสีย หรือ ปลายม้วน เดี๋ยวเปลี่ยนให้ดีกว่า หรือว่าลองเปลี่ยนบานเล็กก่อนว่าเป็นมั้ย แล้วก็ เรียกผมไปดูฟิลม์ยกม้วน แบบว่าฟิลม์ มันก็เป็นลาย ๆ แม่เค้าก็บอกว่าเห็มั้ย มันก็เป็นลายทั้งม้วน (อ้าว แล้วของแบบนี้จะเอามาขายทำไม สรุปกรูต้องรับสภาพใช่มั้ย ผมพูดประมาณนนี้) แล้วรอยแตกลายงาก็หาข้อสรุปไม่ได้ว่าคืออะไร เจ้าของก็บอกว่าไม่รู้เป็นได้ไง
    ก็ยังถูไถ อ้างโน่นนี้ ตัวพ่อบอกว่าให้เปลี่ยนเฉพาะบานหน้า และด้านคนขับ เพราะบานอื่นไม่ได้ใช้ ผมก็โวยวายเลย ผมก็บอกไปว่า สรุปว่าที่ผมมาเนี้ย ผมต้องการรู้ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นจะทำอย่างไร ระบผิดชอบยังงัย ถ้าจะไม่รับผิดชอบก็ไม่ว่า อยากมาคุยกันก่อน รอมา2 เดือนเจอแบบนี้ เซ็งครับ พ่อและแม่ค้ายังยืนยันว่า ไม่เคยเกิดเหตุการ์ณแบบนี้ ยังพยายามโทษกระจกรถผม แต่ลูกชายพูดดีมากๆ บอกว่าจะรับผิดชอบเปลี่ยนทุกบานเป็นรุ่นอื่นให้ ผมเลือกได้เลย ผมค่อยเย็นลง พูดแบบว่าเป็นความผิด บ.ฟิลม์ เดี๋ยวเค้าไปเคลมเอง พี่จะเข้ามาเมื่อไหร่เดี๋ยวจัดการให้ ดีครับเป็นวัยรุ่นทำงานจริงใจ ไม่งีเง่า รับผิดชอบโดยที่ไม่ต้องมาซักลูกค้าแบบหัวชนฝา แต่ท่ามกลางสิ่งที่เกิดขึ้น ลูกน้องมองหน้าผมแบบไม่พอใจ อย่างแรง แล้วผมก็ขับรถออกมาเลย โดยบอกกับลูกเค้าว่า ว่างๆจะเอามาแก้ วันนี้มาแค่อยากรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เค้าก็ยิ้มๆ ขอโทษผม

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ เรื่องจริงทั้งหมดครับ อยากให้เพื่อน พิจรณา เอง ว่าสิ่งที่เกิดขึ้น มันเกิดจาก ความ ใจร้อน และความไม่รอบคอบ ของผม ผมเชื่อ แต่คำพูดของร้าน เพราะ เค้าอยากได้เงินเรา แค่นั้น บริการจะจบเมื่อท่านจ่ายเงินหมด .......

ข้อควรพิจรณาในการเลือกฟิลม์ ตามความคิดผม

1. ควรเช็ค ความน่าเชื่อถือจากกระทู้ก่อน ใน กูเกิ้ล คอมเม้นมันจะโผ่ลมาเอง ถ้าร้านไหนมีแต่มาชม ไม่มีด่า หรือ งานเสีย แล้วรับผิดชอบก็ ลุยเลยครับ ไม่น่าพลาด

2. ควรเช็คเสปกฟิลม์เองก่อน
    -การสะท้อน คือ ความเป็นปรอท % ยิ่งน้อยยิ่งไม่สะท้อนแสงออกแนวใสๆ
    -การผ่านแสง คือ ความทึบของฟิลม์ เช่น 40% - 60% ยิ่งมากมันจะยิ่งมืด ทึบแสง
    -การกัน UV
    -กันความร้อน

3. ของถูกและดีไม่มีในโลกครับถ้ามีคงน้อยมาก

4 . ควรระวัง ทินเนอร์ที่เช็ดคราบกาว ถ้ามันไปโดนยอะไรมันจะด่างเลย

5. ควรตรวจรอยที่รถตัวเองก่อนไปติดตั้ง และ ให้ทางร้านทำความสะอาดทันทีมีรอยได้ไม่บ่ายเบี่ยง

อ่านกันยาวเลยครับ อย่าให้โดนแบบผมเลย ทั้งคราบ ทั้งฝุ่น แถมเบาะย่นๆ กระจกเป็นรอย ผมเองคงจะไปติดที่อื่นแล้วครับ ไม่กลับไปแก้อีกแล้ว ร้านนี้ดีหรือไม่ดีก็ไปคิดเองครับ ผมเป็นแค่ 1 คนที่ ไม่ไหวกับสิ่งที่เกิดขึ้น รถของใคร ใครก็รัก :cry:

เอารูปมาให้ดูครับ มันถ่ายยากเพราะมันสะท้อนกระจกแล้วกล้องมองไม่เห็น เลยเอากระดาษขาว มาสะท้อนให้ดูครับ ก็พอเห็นลางๆ ของจริง มาเป็นเส้นๆคราบๆ เลย

http://image.ohozaa.com/show.php?id=6d591f3112a46cc2ba3f87a3f5d8c474
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=93a77140bc44e66736ffe4a07cbb5850
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=f7d1ce8ab3b52b30693f5bafc5e98f17
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=9d8f5c0653e1b0e6e30c39888f75697e
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=b07f02c5ec724bf9bef815eabf8292d0
    http://image.ohozaa.com/show.php?id=3b34e01a8ad6ffbb093dca50c7649e63

แก้ไขล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
    กด หมด จ้า ถูกใจสิ่งนี้
  2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เห็นใจ เจ้าของรถ เลย ครับ

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    รุ่นน้องก็ไปเพิ่งไปติดมาแต่คนละร้าน สุดท้ายก็เป็นลายๆเหมือนกัน ไม่รู้ยี่ห้อเดียวกันไหม ขอให้จบดีๆนะครับ

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    น่าเศร้าใจ

5. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ...เคยโดนคล้ายๆกัน...ก่อนจะติดพูดดีทุกอย่าง...พอติดเสร็จ จ่ายเงินแล้วแย่สุดๆ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เอางานเข้าซะงั้นอะ พี่

7. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // เข้าใจความรู้สึกของ จขกท. ครับ //

[B

8. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // เข้าใจความรู้สึกของ จขกท. ครับ //

9. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    เจอร้านแบบนี้ เซงแทนเลยครับ

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ประโยดเด็ด.. " คนดีย่อมแก้ไข คนจัญไรย่อมแก้ตัวครับ "

11. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ดีนะที่ผมติดกับพี่ที่รู้จักันตอนทำงานบริษัท พอแกออกแกเลยมาเปิดร้านประดับยนต์ เซ็งแทน จขกท เลย ส่วนรถผม 3M 60% รอบคันบานหน้าเต็ม ก็โออยู่นะครับ กลางวันลางๆ(แดดเปรี้ยงเลยนะ) กลางคืนข้างในก็มองเห็นชัดดี ถ้าจะติดใหม่PMมาครับเดี๋ยวแนะนำให้แต่เค้าไม่ได้ติดห้องแอร์นะครับบอกเอาไว้ก่อน ผมไม่ได้มีส่วนได้-ส่วนเสียนะครับแค่อยากให้เพื่อนๆในRCWEBได้ของดั่งใจกัน

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    โห น่าเห็นใจมากๆเลยคับ มีการแนะไม่ให้ขับตอนกลางคืนด้วย กำ

13. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    เซ็งแทนเลย เจอร้านแบบนี้

14. ของผมอาศัยโทรตามมาติดให้ที่บ้านดีกว่า เป็นคนที่รับติดตามเต็นท์รถน่ะครับถูกดีด้วยพูดจาก็ดีกว่าร้านใหญ่ๆหลายๆร้านคุยง่าย ทำให้รู้ราคาต้นทุนที่แท้จริงด้วย...

15. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    อ้ายเวน เห็นแก่เงิน เลวจิงๆ

16. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    อัพไว้ครับ
    เซ็งแทนเลยครับ

17. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    น่าเห็นใจเจ้าของรถครับ...

18. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    เห็นใจครับ เป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ

19. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    ขอบคุณครับที่มาเตือน ของผมโชคดีที่ติดร้านคนรู้จัก เเต่บานหน้าก้อเปนคลื่น เข้าไปเเก้3รอบ

เเต่ก้อคุยง่าย ลอกให้ใหม่ทุกครั้ง เเถววัชรพลอะคับ

20. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    โดนมาเหมือนกัน กับศูนย์ Executive ของ Lamina แถวทาวน์อินทาวน์ (จำชื่อไม่ได้) เล่นกรีดซะยางขอบประตูแหว่งไป 3 บาน (ดีที่ติดเวธเทอร์การ์ดทีหลัง เลยมองไม่เห็น) แถมฟองอากาศให้เพียบที่กระจกข้างเกือบทุกบาน บอก 2 สัปดาห์หาย รอจน 3 อาทิตย์ ก็เป็นเหมือนเดิม สุดท้ายก็ต้องไปเปลี่ยนใหม่ แต่ที่กระจกฝั่งคนขับก็ยังมีฟองอยู่ 2-3 จุดใหญ่ๆ ก็เลยปล่อย ขี้เกียจจะเข้าไปแก้แระ เพราะกลัวจะได้ของแถมอะไรอีกก็ไม่รู้...เฮ่อออออออออ

21. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ขอบคุณน่ะคร้าบมีเรื่องดีๆมาเตือน

22. - ร้านที่ 2 ผมก้อเพิ่งไปติดมาเจอเต็มๆ กะตัวเลย

จริงๆ คันแรกที่ผมไปติดร้านนี้ค่อนข้างโอเค ส่วนหนึ่งเพราะผมเลือกติดฟิล์มค่อนข้างแพง (เกือบๆ 2 หมื่น)
    ทำให้ร้านมันตั้งใจติด เพราะผมบอกว่า ติดให้ดี ไม่ดี ติดให้ไม่เห็นช่องว่างระหว่างกระจกและขอบยาง
    ไม่งั้น ไม่รับรถ ผลงานออกมาค่อนข้างดีและพอใจ

คันที่ 2 เป็นรถกระบะ ซื้อไว้ใช้งาน เฉพาะวันเสาร์ และขนของบ้าง ก้อเลยเลือกกลับไปติดร้านที่เคยติด
    แฟนก้อกำชับ รถกระบะไม่ต้องติดแพงมาก ก้อเลยเลือกแบบ ราคาธรรมดา เลือก Hi Cool L65 (ถ้าจำรหัสไม่ผิดนะครับ)
    ไปแต่เช้า หลายคนช่วงกันรุมรถผม ไม่ถึง 1 ชม. ก้อติดเสร็จ ผมก้อรีบ ไม่ได้ตรวจความเรียบร้อย
    เพราะนัดแฟนไว้ และไม่คิดว่าฟิล์มใหม่ๆ จะมีปัญหาอะไร ครั้งก่อนก้อโอเค
    จ่ายเงิน ขับรถกลับบ้านไปเปลี่ยนรถอีกคันมาใช้งาน

ผ่านไป 3 วัน เย็นๆ ว่างๆ เอากระดาษทิชชูมาเช็ดคราบน้ำยาที่ร้านฉีด กระจกจะได้ใสๆ ไม่มีคราบ
    งานเข้าเลย - กระจกบานหน้าคนขับมีรอยขาด และรอยย่นของฟิล์ม
    - กระจกบานหลัง (กระบะ cap) มีรอยคัตเตอร์ยาวประมาณ 1 คืบ
    ผมเองทำงานทุกวัน ว่างเฉพาะวันอาทิตย์ ก้อรอจนถึงวันอาทิตย์ ก้อเข้าไปที่ร้าน
    ไปถึงก้อชีรอยให้ดู

ลูกน้อง - รอยถลอกบนฟิล์ม ที่ร้านไม่รับเคลมนะพี่ ก่อนออกจากร้านผมตรวจดีแล้วไม่มีนะครับพี่
    ส่วนรอยย่น พี่ทิ้งไว้สักเดือนเดี๊ยวก้อหาย ในใจมันจะหายไงวะ เอามือลูบ นี่สะดุดเลย
    ผม - ฟังแล้ว งงๆ นึกใตใจ (เหรอวะ มึนตามมันก้อได้) แล้วบานหลังอะ มีรอยคัตเตอร์
    ลูกน้อง - ตอนติดเสร็จผมตรวจดีแล้วพี่ ไม่มี
    ผม - ชักฉุน อ้าวเฮ้ย รถป้ายแดง ติดฟิล์มใหม่ๆ ไม่ว่างขนาดเอาคัตเตอร์มากรีดเล่นหรอกนะเว้ย คนทำงาน ยุ่งทุกวัน
    ลูกน้อง - มันเดินไปในร้าน ไปหยิบเศษฟิล์ม มา 1 ชิ้น แล้วมาติดใหม่ให้ผม

ระหว่างรอติด เจ้าของร้าน วัยรุ่นๆ ก้อเดินมา ผมก้อบอกว่า บานหน้ามีรอยถลอกและย่น
    เจ้าของ - รอยย่น รอยถลอก ร้านไม่รับเคลม งี้พี่ผมติดแผ่นใหม่ให้พี่ ผมคิดพี่ 500 ละกัน
    ผม - เฮ้ย ผมเพิ่งติดไปอาทิตย์ก่อนเอง แล้วรอยก้อเกิดจากร้าน ไม่ใช่จากผมเลย
    สักพักพ่อแม่เจ้าของร้านก้อมา มาโวยวาย เด็กเลยตัดปัญหา งี้พี่ มาใหม่อาทิตย์หน้า
    ผมแก้ให้พี่ฟรี ผมก้อโอเค ออกจากร้าน

กลับบ้านมา ซวยอีก แม่งติดฟิล์มคนละสีให้ผม อยู่ที่ร้านก้อว่าดูดีแล้วน้า
    ฟิล์มผมออกเทาเขียว แต่ที่ร้านออกเทาดำ อาทิตย์หน้าไปหาใหม่ละกัน เซงกะตัวเองจริงๆ

ผ่านไป 1 อาทิตย์ กลับไปใหม่
    - บานหน้าแก้ให้ไม่มีปัญหาอะไร
    - ปัญหา มาอยู่ที่ บานหลัง
    เจ้าของร้าน ยืนยัน สีเดียวกัน ที่ต่างกันเพราะกระบะ กระจกหลังตัด ทำให้ด้านหลังดูทึบกว่าบานหน้า ฮืม พูดมาก้อมีเหตุผล
    ลูกน้อง ก้อยืนยันบอกเบอร์เดียวกัน
    ผมก้อรำคาญ เดินไปดูอีกฝั่ง สีมันเหมือนกัน และไม่อยากเสียเวลาอีก แฟนท้องด้วย
    ผมเลยเปิด cap ทั้ง 2 ฝั่งให้เจ้าของมันดู เทียบไปเลย ฝั่งคนนั่ง กระจกหลัง สีเฉดเดียวกัน บานขวา ออกดำกว่า
    เจ้าของร้านก้อยังยืนยันว่าสีเดียวกัน ผมละเซง ไม่รู้จะทำไง ชักหงุดหงิดแล้ว ติดฟิล์มไรวะ 3 อาทิตย์ ยังไม่จบ

อยู่ดี เจ้าของร้านพูดขึ้นมา พี่งี้ ถ้าเปลี่ยนแล้ว สีเหมือนเดิม ผมคิดพี่ 200 แต่ถ้าสีเท่ากัน ผมไม่คิดพี่ดีปะ
    ผมบอกว่า เออ เปลี่ยนเลย แฟนรออยู่
    ผ่านไป 15 นาที ติดแผ่นใหม่ให้ผม ตอนนี้สีเท่ากันแล้ว
    เจ้าของร้านมันแก้ตัวว่า สงสัยฟิล์มที่ติด มาคนละล๊อต สีเลยเพี้ยน

ผมขี้เกียจ ฟังคำแก้ตัวของมัน ให้เงินมันไป 200 แล้วออกจากร้าน จากนี้ไปคงไม่ไปติดรถมันอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2010
  23. ว่ากันด้วยเรื่องของฟิมล์ *-*

24. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เซ็งแทน

25. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    แย่จังเลยครับเจอร้านแบบนี้

26. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

ร้านนนี้เจ้าของประมาณ6-7 คนมั้งครับ คุยกับใครก็ได้คำตอบคนละอย่าง แต่พอจะเคลมนี้ประสานงานกันดีครับ " ตั้งเปิดร้านมาไม่เคยมีปัญหาแบบนี้" ผมละอยากถ่ายรูปมาให้เห็นว่า มันลายได้ใจขนาดไหน เวลามองทีไร นึกถึงตอน title หนัง the matrix ทุกที ผม การยืนดูตอนติดตั้งคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ

27. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    ตาก้อฟ ฉันเองก้อพอจะหาที่ติดไม่แพงได้อยู่
    ลามิน่า กะ ไฮคูล นะ
    ถ้าอยากติดใหม่ก้อบอกละกันเด้อ

ซวยจิงเลยว่ะเพื่อน

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    อ่านกระทู้นี้เลยไปเพ่งดูของตัวเอง Hicool ลายเพียบเลย ทั้งหน้าซ้าย-หน้าขวา

แต่ทำไมบานหน้าเต็มไม่เป็นหว่า

29. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ตากอล์ฟ ร้านแรกโดนมาเหมือนกัน รถ SPW พี่ติด v-ccol ที่ร้านนี้แหละ ฝั่งธนแม่ง ดันมีตัวแทนแค่ที่นี่ที่เดียว ผล สายทีวีที่กระจกหน้า พี่ขาดกระจุยเลย เลยถามหาความรับผิดชอบ มันบอกSPW ทุกคันลอกฟิล์มเป็นอย่างนี้หมด เอาเป็นว่า ช่วยกันคนละครึ่งละกัน สรุปพี่ต้องออก 1400 ก็เลยถามหญิง หญิงบอกขี้เกียจทะเลาะด้วยก็เลยยอมมันไป แต่หญิงก็โทรไปที่v-cool แล้วละ บอกว่า ถ้าเป็นอย่างนี้ ฟิล์มคุณเสียชื่อแน่

30. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ความผิดพลาดออกมาเรื่อยๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้