สอบถาม อาการรถ เสียการทรงตัว หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย anusorn_j, 24 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    รถผมไปประสบอุบัติเหตุมาคือ ล้อหลังด้านขวากะแทกเข้าไปที่ ฟุตบาท ทำให้มุมล้อหลังขาวเพี้ยนไปจากเดิม แล้วก็ ทำให้ทางด้านซ้ายเพี้ยนไปด้วย เวลาตกหลุม หรือ กะแทก รถจะมีอาการดิ้น และ แท๋ไปทางด้านขาว ยิ่งเวลาฝนตก หรือ เจอถนนเปียก จะเลื้อยเปนงูเลยอ่ะครับ

- ลองไปตั้งศูนย์ใหม่ ทั้ง บีควิก ออโต้เซอร์วิส ร้านยางทั่วไปแล้ว ก้อไม่ดีขึ้นสักเท่าไร ปรับตัวตั้งศูนย์หลังจนสุดแล้วนะครับ
    อยากจะหาวิธีแก้ไขจุดนี้ให้หาย อ่ะครับ พอจะมีทางเปนไปได้มายครับ ราคาประมาณเท่าไร รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ตั้งศูนย์ใหม่ ทั้ง บีควิก ออโต้เซอร์วิส ร้านยางทั่วไป ลองถามหรือจดค่า Camber และ Toe แต่ละล้อหรือเปล่าว่าแต่ละที่ได้ใกล้เคียงกันมั้ย ก็จะได้วิเคราะห์ว่าเป็นที่ตรงไหน ถ้ามุม Camber หรือ Toe ไม่เพี้ยนก็ต้องลองดูที่โช๊คหรือพวกลูกยาง-บุช-ลูกหมากแล้วล่ะครับ

3. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ไม่ทราบว่าลองเช็คโชคอัพหรือยัง มันรั่ว-ซึมบ้างปล่าวครับ
    เคยตูดส่ายเหมือนกัน ปรากฎว่าโชคมันรั่วอ่ะ ตอนนั้นเปลี่ยนแล้วก็หายเลย
    อย่างอื่นรอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าประสบอุบัติเหตุอย่างที่ว่า น่าจะต้องเริ่มจากศูนย์ล้อให้ได้มาตรฐานก่อน แล้วค่อยไปดูจุดอื่น

5. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ครับ ลองทำมาหมดแล้ว ครับ เหลือ อย่างเดียว ดัดตัวถังรถ เพราะไม่แน่จัยเรื่องราคาในการดัดตัวถัง

6. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เช็คศูนย์ล้อแล้วปกติใช่มั้ยครับ ร้านที่เช็คศูนย์ล้อและดัดตัวถังมีเยอะครับ
    แต่ร้านที่ใส่ใจรายละเอียดและรู้จริงปฏิบัติได้จริงและถูกต้องมีน้อยมากนะครับ

7. ลองไปเช็คศูนย์ล้อ ที่ร้านที่เค้าทำเฉพาะทางก่อนดีกว่า ส่วนตัวคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาได้ดีขึ้น
    ส่วนเรื่องดึงตัวถัง ถ้าไม่ได้ชนหน้า โอบเสาไฟฟ้า ตีหลังกา คงไม่จำเป็นถึงขนาดนั้นหรอกครับ
    แค่ปีนฟุตบาต เช็คช่วงล่างทั้งแพก็พอแล้ว ไม่ใช่เรื่องหนักหนาครับ

ร้านแนะนำสนามเป้าศูนย์ล้อ กับ ส.สามย่าน ครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ของผมขับทางตรงนิ่งดี พอเลี้ยวแล้ว เลื้อยเป็นงูเลย
    หลังขวาข้างเดียว บู๊ชแคมเบอร์ขาด ยางสวิงอามร์ขาด พอเปลี่ยนแล้วดีเลยครับ

9. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    บวก บูทยาง จุดต่างๆ ยังดีอยู่หรือเปล่าครับ

10. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ยังไงจะไปลองเช็คกับร้าน ที่แนะนำ มาอีกทีนะครับ ( มายรู้แพงป่าว? )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้