การ set เบรก

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Mod...kub, 25 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    พอดีผมสงสัยครับพี่ๆ ว่าเครื่องวางกลางอย่างmr2 สามารถเอาชุดเบรกของรถอื่นมาใส่ได้ไหมแล้วจะมีผลอะไรไหมครับ แล้วการจับของเบรกนี่ ต้องsetต่างกันหน้า-หลังยังไงรึเปล่าครับ แล้วส่งผลต่อการเสียอาการของรถไหมครับ

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เอาเบรกซูปร้าใส่ได้ เอาเบรกแบรมโบ้ใส่ได้ เอาเบรกเอ็นเลสใส่ได้ เอาเบรกโปรเจ๊กมิวใส่ได้(อันนี้ซูฮก) แต่ความแตกต่างเป็นยังไง รอให้ผู้ที่ใช้อยู่เป็นคนมาบอกครับ

3. รอจิ๊บ azeus เลยครับ

รายนี้เพิ่งทำไปไม่นาน ข้อมูลแน่นๆ

4. ccpat

ccpat New Member Member

39
    0
    0
  5. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    ขอโทษทีมาช้าไม่ค่อยได้เข้า เอาตามที่หาข้อมูลมาตามที่โจ้บอกอ่ะครับ
    เริ่มจากเสต็ปเล็กเปลี่ยน
    1.ผ้าเบรคดีซักชุดก็ดีขึ้นเป็นกองสำหรับเบรคเดิมอันนี้ตามทุนทรัพย์ ที่เคยใช้แล้วชอบProject Mu รุ่น HC+ 0-800 ตึบสั่งได้, NA-Pสีชมพู ดีกลางๆ ,Bendix ใช้หนักๆแล้วทนไม่ค่อยไหว ผ้าหมดสภาพ (ที่ยกตัวอย่างมาไม่ต้องเน้นเรื่องเสียงน่ะเพราะดังอยู่แล้ว)
    2.เปลี่ยนเบรคหน้าและหลัง ให้ไปเป็น non air อันนี้ก็ขับขึ้นมาอีกนิดแต่จำขนาดไม่ได้ว่าใหญ่กว่าเท่าไหร
    3.แปลงนเบรคหน้าและหลัง รุ่นอื่นมาใส่ แล้วแต่สูตรใครอู่ไหนถนัดแบบไหน ที่จะหาได้ก็มีพวกซูปร้า หน้าหลัง (อันนี้ใส่อยู่), อีโว 7,8,9 ไม่รู้แล้ว
    4.ของมียี่ห้อ มีเงินจัดโลดBembo,Project mu อันนี้มีแบบเบรคมืออยู่ในCaliper , Enless , Alcon ,Ap เป็นต้น

ประมาณนี้มั้งครับ
    นิดนึงMR2เปลี่ยนเบรคต้องคำนึงถึงความเหมาะสมด้วยน่ะครับ ตามที่พี่ข้างบนเตือนไว้

ขอบคุณมากครับ

6. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    เปลี่ยนได้ครับ เบรคดีขิ้นมาก แต่จะให้ดีควรเปลี่ยนเปลี่ยนหลังตามด้วยเพราะ เครื่องวางกลาง
    แต่ประเด็นสำคัญ ขนาดของจานต้องใหญ่ขึ้นกว่าเดิมครับ ต้องคิดว่าใส่ล้อขนาดไหน ใส่จานได้โตเท่าไหร่ และ ปั้มกี่ POT
    หรือ ลองเปลี่ยนผ้าเบรค เป็น Endless ก่อน ครับ ราคาประมาณ 5000 บาท ดีขึ้นมากครับ มีสมากชิกในคลับ ใส่อยู่
    ส่วนของผม ใส่ Endless 6 pot จาน 325 mm. เบรคดีมากครับ หน้าไม่ ทิ่ม อย่างที่ บางท่านเข้าใจ เอาไว้ใส่เบรคหลัง เพิ่ม แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้