ล้างหม้อน้ำ..เปลี่ยนท่อน้ำใหม่..งบประมาณเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย zippo, 20 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zippo

zippo New Member Member

30
    0
    0
    คือกำลังจะเช็คเรื่องรอยรั่วซึมของระบบหม้อน้ำ..ท่อน้ำที่ผ่านการใช้งานมา15ปี..หลังจากที่ผมไปติดแก๊สมาเมื่อสองสัปดาห์ที่เเล้ว..แตกสองครั้ง(ท่อเก่า)...เลยอยากจะเช็คระบบหม้อน้ำทั้งหมดเเละเปลี่ยนท่อน้ำด้วย..คาดว่าจะใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ..จะให้ร้านที่ติดแก๊สทำให้ครับ..หรือถ้าซื้ออุปกรณ์มาทำเองต้องซื้ออะไรและทำอะไรบ้างครับ

2. ku_eig

ku_eig New Member Member

2
    0
    0
    คิดว่าถ้า ติดเเก๊สจะทำให้ เครื่องยนต์มีความร้อนสูงขึ้น เพราะฉะนั้น อาจต้องขยายหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้นนะครับ เพื่อให้มีการระบายที่ดีขึ้น เพราะเพื่อนๆๆ ก็เคยมีอาการนี้ เเนะนำอู่ ตรงบางนาอ่ะคับ เอ๊ยเเกก็มี ใช้ nv เหมือนกาน ชื่อ ร้านรุ่งอรุโณ อ่ะ
    02 3936033 ลอง ปรึกษาเเกดูนะ

3. zippo

30
    0
    0
    ขอบคุณครับ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

5. zippo

30
    0
    0
    เรียบร้อยเเล้วครับ..เมื่อวานไปซื้อท่อยางหม้อน้ำบนราคาร้อยกว่าบาท..คูลเเลนท์2กระป๋อง..กระป๋องละ180บาท..ที่นิสสันรถดี..พระรามสอง..ได้ทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำใหม่หมดตามขั้นตอน..พอถ่ายเสร็จ..มีเพื่อนที่เป็นช่างจากโตโยต้ามาหาพอดี..มันบอกว่า..รถเก่าถ้าไม่เคยใช้น้ำยาหล่อเย็นมาก่อนเเล้วเราไปเติมน้ำยาหล่อเย็นใช้ไปซักประมาณสองเดือน..หม้อน้ำอาจจะรั่วได้..เพระน้ำยาหล่อเย็นจะไปกัดสนิมตระกรันออก..หุหุ..ฟังเเล้วเครียดเลย..เเต่เติมไปแล้ว..ลองดูเเล้วกัน

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วที่ใช้ตอนเก่าไม่ได้เติมหล่อเย็นไว้เลยเหรอครับ

7. zippo

30
    0
    0
    ผมเพิ่งซื้อรถคันนี้มาเมื่อเดือนที่เเล้วครับรถปี95...ตอนที่เปลี่ยนถ่ายน้ำ..ไม่มีสีของน้ำยาหล่อเย็นอยู่เลย..สันนิฐานว่าเจ้าของเก่าคงไม่ได้เติมน้ำยาหล่อเย็นไว้ครับ

8. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำก่อนนะครับ ติดเครื่องทิ้งใว้ซัก15นาที ค่อยถ่ายออก อย่าติดนานเดี๋ยวร้อน แล้วค่อยเติมน้ำยาหล่อเย็นใช้สีเขียวๆนะครับ เวลาซึมเวลารั่งตรงไหนเราจะได้รู้

9. zippo

30
    0
    0
    พอดีว่า..เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำกะเติมคูลเเลนท์ของนิสสันไปแล้วครับ..

10. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้