ขอความช่วยเหลือเรื่องน้ำซึมเข้ารถครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย IIJIIJ, 27 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ ผมก็ไม่ได้เอะใจคิดอะไร ได้กลิ่นเหมือน พรมชื้น ตัวผมก็เฉยๆ คงเป็นกลิ่นอับจากที่ฝนตกล่ะมั้ง จน ช่วงหลังๆได้ขับพร้อมฝนตกแล้วลองดูพบว่ามีน้ำไหลซึมๆมาทางขอบประตูไหลเข้ามาตรงประมาณมุมๆ สามเหลี่ยมที่เค้าใส่ twister ลำโพง ประมาณนั้นได้ค่อยๆไหลลงตรงที่ใส่ลำโพงแล้วก็ลงไปพรมพื้น แล้วก็ได้ลองยกพรมชิ้นขึ้นมา พบว่า เน่า !!!! กลิ่น อับ เน่า ที่ผมเอะใจและสงสัยมันคือความอับชื้นจากน้ำที่มันซึมมานานมาก 1-2 เดือนได้ล่ะมั้ง เวลาไปล้างรถก็หมดกลิ่นเลยเฉยๆ เพื่อนๆทุกท่านมีวิธี ตรวจสอบไหมครับว่ามันมีรอยรั่วซึมจากจุดไหน ตอนที่เอารถไป ถ่ายของเหลวตามระยะอู่บอกว่ายางขอบประตูผมยังโออยู่ ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันซึมเข้ามาจากส่วนใดไม่ทราบว่า จะมีที่ไหน หรือวิธีการอย่างไรที่จะตรวจสอบได้ไหมว่ามันรั่วจากตรงไหนอ่ะครับ ตอนนี้ เอา ผ้า ไมโคร ไฟเบอร์ วางหนีบ กับประตูไปพลางๆเพื่อไม่ให้มันลงพรมพื้น อยู่ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ :cry:

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    โห อันนี้รอผู้รู้คับ

3. IIJIIJ

165
    0
    0
    ขอบคุณครับ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    น่าจะเป็นที่ยางขอบประตูนะ เพราะตรงนั้นไม่มีทางเข้า ทางอื่นแล้วนี่ รอคนอื่นมาตอบเพิ่มละกันครับ

5. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    เบสก้ว่าน่าจะเปนที่ยางขอบประตูครับ

แต่รถเบส จอดตอนน้ำท่วมๆๆ มานก้ซึมเข้าหมด เลยเอาซีลีโคนไปอุดรูใต้ท้องรถหมดเลย ปัจจุบัน ก้ยังมะมีน้ำซึมเข้านะครับๆๆ ^^

6. IIJIIJ

165
    0
    0

ยางขอบไหนนอกเลยป่ะครับหรือว่าขอบกระจกที่มันยึดกับ Weather guard เอ่ยยย แล้ว สมมุตินะ เปลี่ยนแล้วยังเข้าอีกมันจะมีตรงไหนบ้างเอ่ย เป็นจุดที่ยึดกระจกตรงนั้นเป็นไปได้ไหมอ่ะ

7. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    1. ดูยางขอบประตู และยางขอบกระจกต่างๆ
    2. จำได้ว่า ตรงแก้มหน้ารถ ถอดมาจะมีรู อยู่ต้องดูตรงนั้น มันจะไหลมาตามช่องสายไฟที่เข้ามาภายในห้องโดยสาร
    ** 3. ถ้ารถชนมา ดูตามตะเข็บเลยครับ เอาซีรีโคนยาก็น่าจะจบ **

8. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    งานเข้าแล้ว....... หาเวลาลื้อชุดใหญ่ดูเลยครับ ไม่เห็นภาพมองไม่ออกเพราะบางทีเส้นผมบังภูเขาก็มีนะ สู้ๆครับ

9. IIJIIJ

165
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ เหมือนจะเป็นเรื่องใหญ่แล้วล่ะเนี่ยงานนี้

10. IIJIIJ

165
    0
    0
    แล้วเราจะเอาเวลาที่ไหนไปทำวะเนี่ย งานก็ยุ่งสาดด โอ้ยยย มีร้านไหน แถว ปากน้ำ ศรีนครินทร์ บางนา แนะนำบ้างไหม case นี้ ผมคงขับรถไปทิ้งให้เค้าตรวจสอบดีกว่า ช่วงนี้งานยุ่งด้วย ไม่มีเวลาแงะเองแน่ๆเลย

11. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ของผมเข้าหลังรถยังหาไม่เจอเลยอ่ะ

12. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    ใครอยู่แถวบางนา ปากน้ำ ช่วยบอกอู่หน่อยละกันคับ

ผมว่ามันเปนที่ขอบยางแหละคับ ลองดูดีดี

13. IIJIIJ

165
    0
    0

ง่ะ !! หาได้ไวๆนะครับ

ขอบคุณมากๆเลย ผมเห็น ยางจุดนึงล่ะ ตรงด้านนอก ขอบกระจกแนวราบมันเหมือน แบะๆ ออกมา ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า

14. thananonn

1,973
    34
    0
    จริงๆ พวกยางขอบกระจก มันไม่เท่าไหร่นะ

อยากรุ้ เอาสายยางมาฉีดน้ำแช่ไว้เลย แล้วไล่หาจุดรั่ว ง่ายกว่าคิดเองครับ

15. IIJIIJ

165
    0
    0
    อ่ะครับ เดี่ยววันหยุดทำฝนเทียมแล้วดูกันอีกทีว่ามันไหลเข้าทางไหน

16. PerawatK

PerawatK New Member Member

129
    0
    0
    นำซึม รถผมก็เป็นๆ ขอแจมด้วยค้าฟฟ
    เรื่องมีอยู่ว่าฝนตกหนัก จอดตากฝน
    แล้วก็ฝนเริ่มเบา เลยสตาร์ทรถจะกลับหอพัก ก็ไม่ได้สังเกตอะไร
    แล้วผมดันไปปิดปุ่มข้างๆ A/C ที่มันให้อากาศเข้า-ออกรถอะคัฟฟ อากาศข้างนอกมันเลยเข้า(งงมัย)
    แล้วก็วิ่งๆไปเจอ ถนนที่มีน้ามขังอยู่ ซู้มมมมมม เข้าล้อหน้าซ้ายไปเต็มๆ แบบน้ามกระจายเหมือนพวกแรลลี่โหดๆเลย
    กลับถึงหอปุ้บ มองไปเบาะฝั่งคนนั่งข้างหน้า ปรากฎว่า น้ามมหาศาลมานองอยุ่ที่วางเท้า แล้วผมก็ดูๆ ว่ามันไหลมาจากไหน
    ดูๆ ก็เห้นว่ามันไหลออกมาจากคอนโซลข้างใต้ ที่เก็บของ มันจะเป็นกล่องๆอะไรไม่รู้ ไหลจากตรงไหนอะครัฟฟฟ
    .....................ในเคสแบบนี้ เป็นเพราะผมเปิดให้อากาศเข้ารถ น้ามเลยเข้า หรือ มันผิดปกติ เหรอครับบ ??
    ใครรู้ม้างงงงงงงงง อ้ากกกกกกกก (เรื่องมันก้อาทิดที่แล้ว)

17. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ลองเข้าไปอยู่ในรถแล้วให้คนที่อยู่ข้างนอกฉีดน้ำไล่ดูตามจุดที่สงสัยดูน่าจะเจอยังไงก็ลองดูเองก่อนครับ.

18. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ยางขอบประตูผมเพิ่งเบิกศูนย์ไม่นาน รู้สึกว่าข้างละประมาณ 1650 มั้งครับ

Joice++Jum

19. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    มีอีกวิธีคับ
    1.เอาน้ำฉีดเข้าไปในกระจก(ห้องโดยสาร)
    2.รอไปเรื่อยๆจนน้ำเต็มห้องโดยสาร
    3.แล้วสังเกตุดูนอกรถว่ามันซึมหรือไหลมาจากจุดไหน เท่านี้เราก็รู้แล้วล่ะคับ... ^_^

แซวเล่นอย่าโกรธกันน้าา
    ที่ทำงานผม ตอนฝนตกก็น้ำท่วมทุกครั้งเลย เสียวเหมือนกัน เหอๆ ขอให้หายโดยไวครับ

20. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ถ้ารู้สาเหตุแล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

21. IIJIIJ

165
    0
    0
    วันก่อน ฝนตก ยังกะอะไร แล้วได้นั่งอยู่ในรถตอนเกิดเหตุพอดี ผมรู้แล้วว่ามันมาจากตรงไหน มันไม่ได้มาจากทางขอบกระจก ครับ แต่มันดันไหลมาทางตรงที่ช่อง ที่เปิดฝากระโปรงหน้าอ่ะครับ เวนกำกว่าเดิมอีก เดาไม่ถูกเลยว่าต้องไปดูตรงไหน เซ็งนรกเลยครับ ท่านใดพอแนะนำได้บ้างไหมอ่ะครับว่ามันต้องไปดูตรงไหน ตอนนี้ก็อาศัยเอาผ้า ไมโครไฟเบอร์ไปวาง ตรงนั้นให้มันซับน้ำประทังไปก่อน ยังไม่มีเวลาไปไล่จัดการมันเลย เฮ้ออออ ท่านใดเจอ case แนวนี้รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

22. thananonn

1,973
    34
    0
    แกะแก้มขวาออกมา เอา ซีลีโคน ยาตามตะเข็บรถ ลองทำตามดูครับ

รถคันนึงที่ผมรุ้จัก เป็นแบบนี้เลย ยาแนวตะเข็บ มันก็ ไม่เข้าแล้ว

23. IIJIIJ

165
    0
    0

ขอบคุณมากเลย เดี๋ยววันหยุดว่างจะจัดการครับ แล้วมา update ให้ทราบ

24. Beehotel

Beehotel New Member Member

53
    0
    0
    ผมกำลังขับรถตากฝนน้ำหยดลงแขนแบะ ๆ เลย สงสัยใส่กิ๊บกันสาดไม่ดี เพราะก่อนใส่มันไม่เห็นหยด ส่วนด้านหลังรถ เป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้เลยเห็นเป็นกันหลายคัน ผมก็อยู่แถวบางนา แต่ไม่มีร้านทำเหมือนกัน ก็เลยต้องมาแอบอ่านเผื่อต้องได้ไปใช้บริการบ้าง

25. IIJIIJ

165
    0
    0
    แง่วว

แบบว่า ยังไม่ได้ทำอะไรกับรถเลยอ่ะ - -" งานยุ่งนรก อ่อ ถามนิดครับ แก้มขวาที่ว่ามันคือตรงไหนอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้