ขอคำปรึกษาค่ะ B11 ทำให้ทะเลาะกับแฟน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minimink, 16 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minimink

minimink New Member Member

16
    0
    0
    เป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ แต่ก็มีเรื่องปรึกษาค่ะ เกี่ยวกับ B11 มันทำเรางานเข้า ทะเลาะกับแฟน

คือแต่เดิมเราขับรถคันเก่าเป็น Jeep แต่รถมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ มีเสียหลายแห่ง ยังไม่มีตังค์ซ่อมใหญ่อ่ะค่ะ ติดแก๊สแล้วกินประมาณ โลละ 2.50 บาท คันนี้เอาไปให้ญาติใช้อยู่นาน เราไม่อยากตากฝนเวลาไปติดต่องานอีก เลยเอากลับมา แต่เรามีภาระส่งเงินกู้อยู่เดือนละ 4 พัน (เงินเดือนหมื่นนึง) เลยพยายามจะจัดสรรรายจ่ายใหม่ ไม่งั้นหืดขึ้นคอ ดีว่าอยู่ตจว. ไม่ใช่กทม.

เราอยากเปลี่ยนรถใหม่ อยากได้รถเล็ก มือสอง ไม่กินน้ำมัน หรือติดแก๊สก็ได้ น่าจะช่วยเราประหยัดได้มาก ตอนแรกแฟนบอกจะดูให้ เราก็ปล่อยเขา ส่วนเราเคยไปดู B11 มาคันนึง 62,000 เกียร์ออโต้ เครื่อง 1,300 ติดแก๊สแล้ว เราว่าสภาพก็พอใช้ ทำสีมาเรียบร้อยดี เราก็อยากได้นะ แต่ตอนนั้นพ่อเราลังเลอยู่ เลยไม่ได้ซื้อ แฟนเราก็ดีใจมาก เพราะเขาแวะไปดูที่เต๊นท์มา เขาบอกดีแล้วที่ไม่ซื้อ อย่าซื้อเลย เขาว่าไม่คุ้ม เขาอยากให้เราได้ขับรถที่เหมาะกับเรา (ซึ่งเราไม่เข้าใจ ความหมายคือยังไงเนี่ย หน้าตาฉันควรขับรถแบบไหนเหรอ?)

ทีนี้พี่ชาย (ญาติกัน) เคยเป็นช่าง เขาหักคอซื้อ B11 คันนึงมาได้จากคนรู้จัก เป็นตัวปี 1988 ยกเครื่องใหม่จาก e13 เป็น e15 เกียร์ธรรมดา เขาหักคอมาได้หมื่นห้า จากสามหมื่น แล้วเอามาทำสีเอง ซ่อมนั่นนี่ แล้วเขาบอกว่าตัวเองใช้ไม่ได้ เขาได้กลิ่นเบนซิน (เราไม่แน่ใจว่ากลิ่นควันมันรั่วเข้ามา หรือว่ากลิ่นเบนซินจากรถ แต่ว่าเขาแพ้) พี่เราเลยไปดาวน์กระบะสี่ประตูมาใช้แทน แล้วพ่อเราสนใจตัวนี้เลยอยากให้เราใช้ เราก็โอเค แล้วพี่เราติดเงินพ่อเราอยู่สามหมื่น เลยขอเขาหัก สรุปเขาคิดสี่หมื่น หักเงินที่ติดพ่อเราแล้ว เราจ่ายหมื่นเดียว

นี่เราเพิ่งเอารถมาใช้ได้สองวัน แต่รู้สึกว่าคงต้องเก็บอีกหลายอย่าง พี่เราบอกเสาร์อาทิตย์จะเอาไปทำให้ ก็มีเปลี่ยนสายหัวเทียน ซ่อมรางกระจก (รางกระจกหัก) เอาซิลิโคนยามาช่องว่างท้ายกระโปรง เช็คเบรค เพราะตอนนี้เบรคไม่ค่อยได้ เอายางกระจกด้านในใส่ให้ (ข้างคนขับ) แต่เท่าที่เอามาใช้ได้สองวัน เราเจอจุดที่น่าจะต้องซ่อมอีก หลายจุดเหมือนกัน แต่ถ้าไม่รีบ ก็น่าจะพอทนใช้ไปได้ก่อน เอาที่เราประเมินด้วยสายตา ยังไม่ได้เช็คอะไร เพราะเราไม่ค่อยรู้นะ มี

- น้ำรั่วเข้ากระโปรงหลัง
    - น้ำรั่วเข้าตรงที่นั่งด้านหลังซ้าย (น่าจะตรงยางขอบกระจก)
    - กระจกมองข้างซ้ายปรับไม่ได้เวลามองต้องก้มเอา
    - ฟิล์มเริ่มลอก บานหลังขวา กับบานหน้า
    - เบาดับบางครั้ง
    - เครื่องเล่นเทปใช้ไม่ได้
    - เปิดเจอในเล่มทะเบียนว่าเจ้าของมือแรกเคยทำเป็นแท๊กซี่มาก่อน มาเปลี่ยนเครื่องที่เจ้าของมือสอง พี่ชายเรามือสาม (ใช้ประมาณเดือนนึง) เราจะเป็นมือสี่ เราดูเลขไมล์ปาไป 7 แสนแล้ว พี่เราบอกไม่เป็นไรเพราะยกเครื่องไปแล้ว

ส่วนที่พี่ชายเราทำไปแล้ว ก็มีทำสีใหม่ ลอกสี ปะผุ ทั้งคัน เปลี่ยนถ่ายของเหลว เปลี่ยนคอนโซล (ของมือสอง) มีอะไรอีกรึเปล่าไม่แน่ใจ

เราคิดว่าที่เสาร์อาทิตย์พี่จะเอารถไปทำให้ คิดว่าคงไม่คิดเงินเพิ่ม แต่ส่วนข้อบกพร่องอีกหลายๆ จุดที่เราเจอเราคงต้องจ่ายเองเวลาเอามาซ่อมเพิ่ม แล้วเรามีโครงการจะเอาไปติดแก๊สด้วย แต่เราเอามาก็คิดว่าทำไหว เพราะพอจะมีเงินเก็บประมาณ 8 หมื่น

แต่ปัญหาคือพอแฟนเรารู้ว่าไปเอารถมา แฟนเราโกรธมาก วางสายหนีเลยบอกไม่อยากจะคุยด้วย ไม่ยอมโทรมาจนเมื่อคืนโทรมา ก็พูดแบบงอนว่าทำอะไรไม่ปรึกษา เป็นห่วง ไม่อยากให้ต้องเอามาซ่อม แล้วใช้ได้แค่ปีสองปีก็เปลี่ยน เขาผ่านมาแล้ว (เล่นรถ ทำรถ) เขาเสียเงินมาเยอะ ขายก็ขาดทุน เขาไม่อยากให้เราเจอเหมือนเขา เราก็ อ๋อ สรุปโมโหที่ไม่เชื่อเขาสินะ เขาก็บอกไม่ใช่ เขาบอกว่าไม่ได้จะว่าพี่เราจะหลอกเรานะ แต่เขาเป็นห่วง เราถามว่างั้นเอารถไปคืนเลยมั้ย ยังไม่ได้จ่ายเงิน เขาบอกไม่ต้องหรอก แต่ก็ทำเสียงแบบเหนื่อยๆ เราเลยอารมณ์เสีย บอกเขาว่าเออ เราก็มีเงินแค่นี้นะ มีปัญญาแค่นี้แหละ เราไม่มีเงินมาก เราซื้อมาก็เอามาใช้ไม่ได้เอามาโก้เก๋เมื่อไหร่ ไม่งั้นคงจะไปยืมเงินกงสีของพ่อมาซื้อรถใหม่แล้วสิ สรุปทะเลาะกันอีก วางสายกันแบบอารมณ์เสีย

เราก็งอนน้อยใจนะ คือเราก็รู้ว่าเราเอาแต่ใจ ส่วนหนึ่งคันนี้เราซื้อเพราะว่าไม่ต้องจ่ายเยอะ หักเงินจากที่พี่เราติดพ่อได้ เราก็จ่ายแค่หมื่นเดียว เราก็รู้ว่าซื้อรถเก่าก็ต้องเอามาซ่อม แต่เราต้องการรถแค่ใช้งาน ประหยัดน้ำมัน หรือถ้าติดแก๊สก็ยิ่งประหยัด เราต้องการแค่นั้นเอง ไม่อยากไปเอาเงินคนอื่นมา เราก็กะว่าเอามาแล้ว ก็ให้พี่เราแหละดูรถด้วย ให้แฟนเราดูรถด้วย (ไม่เคยจับเขามาอยู่ด้วยกัน เพราะสังเกตว่าคงมีทะเลาะกันแน่ คนกลางอย่างเราคงกลุ้ม) แต่พอมาเจอเขาเป็นแบบนี้เราโมโหมาก น้อยใจด้วย

วันนี้ยังคิดไม่ตกว่าจะเอารถไปคืนพี่ดีไหม เขาให้เล่มทะเบียนมาแล้ว รอเราไปโอนเท่านั้น (โอนลอย) หรือเราจะเอาเก็บไว้ต่อไปดี เราหนักใจกับแฟนเหมือนกัน อยากคุยให้เขาเข้าใจ แต่เรารู้สึกว่าเขาก็ทิฐิพอสมควร เราเองก็ทิฐินะ เอารถไปคืนเขาคงได้ แต่ก็เหมือนทำตัวเด็กน่ะ เสียคำพูดอีก ซื้อมาก็อุตส่าห์ว่าจะปรึกษาเขา ให้เขาช่วยดู ช่วยกันทำ เราก็กลัวว่าเอารถไว้ต่อไป เขาจะอดแขวะเราไม่ได้

ลำบากใจเหมือนกัน พี่ชายคนที่ขายรถให้เราก็สนิทมาก เป็นช่างเก่า ส่วนแฟน ก็เคยเล่นรถมาก่อนหลายปี เขาก็มีความรู้เรื่องรถมากเหมือนกัน แต่มีคนดูรถเป็นสองคน กลับทำให้เราลำบากใจแทนที่จะสบายใจ ทำยังไงดีเนี่ย เราเครียดจัง

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ทำยังไงดีคะ แงงงงงงงงงง

:cry::cry::cry::cry::cry:

2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    อืม ลำบากใจแฮะ ไม่อยู่ในเหตุการณ์ ตัดสินใจไม่ได้เลย
    เอาเป็นว่าค่อยๆ คิด ใจเย็นๆ ละกันครับ
    รกเก่าก็ไม่ได้จุกจิกเสมอไปนะ หุหุ

3. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    ถ้าใจรักก็ไส่ไปเต็มๆ ขึ้นชื่อว่ารถ ก็ รดเงินในกระเป๋าด้วย สู่ๆ.สู่ๆ.

4. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    อย่างแฟนคุณบอกก้อถูกนะรถเก่ามันต้องซ่อมสู้รถใหม่ไม่ได้
    แต่ถ้าถามผมผมก้อจะตอบว่าถ้าเรายังไม่คิดจะขายตอนนี้หรือว่าอีกนาน
    ผมเลือกที่จะทําแล้วทําให้ดีใช้ไปอีกนาน
    ผมใช้รถคันนี้มาสิบกว่าปีแล้ว อยากได้รถใหม่เหมือนกัน
    แต่ไม่ไหวจะผ่อนทางบ้านมีกะตังน้อย
    เลยเลือกที่จะทํามันแล้วใช้ ค่อยๆทําไปที่ละอย่างสองอย่าง
    มีเงินค่อยทํา เดือนไหนไม่มีก้อไม่ต้องทํา
    เดี๊ยวซักวันมันต้องดีขึ้น
    ผมไม่อายที่จะขับรถเก่าแต่เชื่อไหม
    ว่าเวลาที่รถผมวิ่งบนถนน
    รถใหม่ยังอายเมื่อผมไล่แซง:eek:

5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    แม้ ปู่ พูดได้ใจจิง ๆ

ถ้าคิดว่าจะใช่ไปนานๆ ก็ดูแลให้ดี ใช้ได้อีกนานเลย

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ

ผู้หญิงขับรถเก่าน่าเป็นห่วงนะครับ เพราะรถมีโอกาศเสียระหว่างทางสูง
    ไปเสียที่เปลี่ยวๆนะแย่เลย
    แฟนคุณแน่นอนเป็นห่วงคุณน๊ะส่วนหนึ่ง แต่ก้อคงน้อยใจอยู่บ้างที่คุณไม่ไปปรึกษา
    แต่ผู้ชายกับรถมันคู่กันครับ ใจเย็นๆค่อยๆง้อ ผมว่าเขาพร้อมที่จะซ่อมรถดูแลรถให้คุณนะ ยิ่งแฟนคุณเคยเล่นรถเก่ามาแล้วด้วย สำบายมาก

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ตัวคุณเองรู้คำตอบดีที่สุด เพราะฉะนั้นคุณต้องเลือกก่อนว่าจะใช้ต่อหรือเอาไปคืน

ถ้าจะใช้ต่อ ก็ต้องพยายาม List มาว่า(นอกจากที่บอกมาแล้ว)มีอะไรที่เสียหรือต้องซ่อมเพิ่มเติมอีกเปล่า

ซึ่งผมมั่นใจว่าคุณจะได้รับคำแนะนำจาก ST เพื่อนำไปแก้ปัญหาที่ตรงจุดต่อไป (ในนี้มีคนใช้ B11 เพียบครับ) :)

8. gizzly

gizzly New Member Member

125
    4
    0
    ขออนุญาติออกความคิดเห็น ครับ
    * ส่วนตัวผม ขับ บี11 เหมือนกันครับ อาการน้ำรั่วเข้ารถ ก็มี เหมือนกัน ครับ ทั้ง ๆ ที่ ทำสี ปะ ผุ ลอกสี ยก เครื่อง เหลือแต่โครงกันเลย ทีเดียว ก็ยังไม่หาย ครับ
    * ยาง ขอบ ประตู ลองเปลี่ยนใหม่ดู ครับช่วยได้มากทีเดียว
    *ผมว่า รถเก่า มัน ซับซ้อนยุ นะครับ มัน มี โอกาส งอแง ได้ ทุก เวลา เลย ระดับน้ำในหม้อน้ำ ระดับน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ต้องคอยเช็ค 9ล9ครับ เสีย ขึ้นมา กลาง ทาง แฟนคุณคง เป็นห่วง ครับ
    * ผม ว่า ลองปรึกษา คนรัก เรา ใกล้ ๆ ตัว จะ ดีที่สุดครับ ^^

9. minimink

16
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นเลยค่ะ เมื่อเที่ยงแฟนโทรมาง้อแล้วค่ะ เขาขอโทษที่อารมณ์เสียใส่ เขาโมโหเพราะเราใจร้อนเอาแต่ใจ แต่ตอนนี้ก็ยอมรับได้ เขารับปากล่ะว่าจะดูรถให้ เราทวงเครื่องเล่นซีดีที่เขาเคยบอกว่าจะเอามาใส่ให้เขาเลยหัวเราะได้ (เขาถอดออกจากสามห่วงของเขาที่เพิ่งขายไปได้ไม่นาน ตอนนั้นบอกว่าอย่าขายก็ไม่เชื่อ ตอนนี้บ่นว่ารถไม่พอใช้ ไม่น่าขายเลย) พอเราทวงของเขาเลยหัวเราะอารมณ์ดีได้

อยากจะถามเพิ่มค่ะ รถที่เราได้มา เพื่อนๆ คิดว่ามันโทรมมากไปไหมคะ เราติดใจเรื่องเคยเป็นแท๊กซี่มาก่อนเนี่ยแหละ ถึงเขาจะวางเครื่องใหม่ก็เถอะ เราไม่รู้ว่าจริงไหม เลขไมล์ขึ้น 7 แสนเนี่ย (ยังไม่ได้ถามแฟน) อีกส่วนก็เรื่องราคาน่ะค่ะที่ได้มา ถึงเราจะจ่ายแค่หมื่นเดียว แต่ก็ไปหักกับหนี้เก่าอีกสามหมื่นเหมือนกัน สรุปคือสี่หมื่น เราไม่รู้ว่ามันแพงไปรึเปล่านะนี่ แต่ก็กะว่าซ่อมเอาแค่พอใช้น่ะค่ะ ค่อยๆ ทำ นี่ว่าจะไปจดลิสต์ทั้งหมดเลยค่ะว่ามีอะไรต้องซ่อมต้องเปลี่ยนบ้าง อะไรควรจะทำก่อนทำหลัง

อ้อ เพิ่มเติม ตะกี้เพิ่งเอารถกลับเข้ามาจากข้างนอกค่ะ ลองสตาร์ทรถไว้ รู้สึกว่าเครื่องเดินไม่เรียบเลย เกียร์หนึ่งถ้าเลี้ยงคลัทช์ไม่ดีก็รู้สึกจะดับง่าย (แต่อันนี้เราไม่แน่ใจ เราอาจจะขับรถไม่ได้เรื่องเองก็ได้)

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

10. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ลองดูเรื่องตั้งรอบเครื่อง ล้างคาร์บูเปลี่ยนซีล ตั้งอากาศ ดูครับ
    ค่อยๆซ่อมไปเรื่อยๆ อย่าไปรีบร้อนครับ รถเก่าต้องใจเย็นๆ

คนในนี้ที่ยังขับB11อยู่ ค่าซ่อม ค่าแต่ง เกินราคารถเกือบทั้งนั้นแหละครับ แต่ที่ยังขับกันอยู่ก็เพราะพวกเราผูกพันกับเจ้ารถกระป๋องกันไปแล้วน่ะครับ

11. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ผมว่ารถเก่าเอาใจใส่ดูแลดีๆก้อน่าใช้ และอยู่กับเราได้อีกนาน แล้วยิ่งถ้าหากแฟนเป็นรถ พี่ชายก้อเป็นรถ ก้อสบายเลยครับ No Problem

12. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เท่าที่ฟังมาปัญหา ส่วนใหญ่ปัญหาจุกจิก ไม่ใช่เฉพาะ B11 หรอกเป็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ถ้าได้รถโทรมมา

ถ้าให้แนะนำ ถ้าไม่ Happy คืนได้ แล้วถ้าคิดว่ามันได้ตังคืนแล้วสบายใจ ก็น่าจะคืนนะ แล้วค่อยๆหาคันใหม่...

แต่ถ้า รถหักหนี้ หักคอมา คืนรถแล้วไม่ได้ตังคืน....ก็คิดซะว่ามันเป็นรถของเราแล้ว ค่อยๆทำไป เดี้ยวก็สมบูรณ์เอง

เริ่มจากปัญหาที่เราคิดว่า สาหัสๆก่อน เช่นเบรค แล้วพวกจุกจิกค่อยๆทยอยทำไป อย่าเพิ่งไปเครียดมาก...

เอาเป็นว่า ถ้าปัญหาไหนแก้ไม่ได้ลองมาถามในนี้ดู เชื่อว่าทุกคนที่รู้ ยินดีที่จะช่วยแน่นอน...

ทีนี้มาตอบคำถามกัน

น้ำรั่วเข้ากระโปรงหลัง น่าจะลองเปลี่ยนยางฝาโปท้ายดู เส้นนึง 600 + -

- น้ำรั่วเข้าตรงที่นั่งด้านหลังซ้าย (น่าจะตรงยางขอบกระจก) เอาง่ายๆ เอาซิลิโคน สีดำยิงปิดเลยตามขอบๆ หลอดละ 160

- กระจกมองข้างซ้ายปรับไม่ได้เวลามองต้องก้มเอา ถ้าพอมีงบของใหม่ 650

- ฟิล์มเริ่มลอก บานหลังขวา กับบานหน้า
    ฟิมล์ เก่าแล้วมันจะม่วงจะพอง ถ้าไม่มีงบก็ลอก ติดใหม่ ฟิลม์ดำ 1500 ปรอท 2000

- เบาดับบางครั้ง ลองปรับจูนใหม่ดู หรือ ล้างคาร์บูสักครั้ง น่าจะดีขึ้น

- เครื่องเล่นเทปใช้ไม่ได้ ได้เครื่องใหม่มาเปลี่ยนจากแฟนแล้ว จบไป

- เปิดเจอในเล่มทะเบียนว่าเจ้าของมือแรกเคยทำเป็นแท๊กซี่มาก่อน มาเปลี่ยนเครื่องที่เจ้าของมือสอง พี่ชายเรามือสาม (ใช้ประมาณเดือนนึง) เราจะเป็นมือสี่ เราดูเลขไมล์ปาไป 7 แสนแล้ว

รถผม ไม่อยากจะบอกว่า ผมเป็นเจ้าขอลำดับที่ แปด แล้ว อย่าไปคิดมาก
    :D:D:D

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามพี่ๆๆในนี้ไปเลยครับ เอาใจช่วย ตอนนี้ ดีกับแฟนแล้วก็ Happy

14. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามพี่น้องด้านบนไปครับ ผมก็ขับ B11 นะ ขับมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย
    อย่างที่เพื่น ๆ ว่าไปครับ ทำไปมากกว่าค่าตัวอีก แต่

ที่ทำ มันไม่ได้จ่ายก้อนเดียวเป็นแสน ๆ มันเดือนละพัน เดือนละร้อย รวม ๆ กันครับ
    ผมเชื่อว่า ถ้าพี่ และแฟน เคยเล่นรถมา น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้
    แล้วพอแก้ได้ คราวนี้ก็เติมแก็ส เติมลมยาง ถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คน้ำกลั่น น้ำหม้อน้ำ ไปอีก 3 ปี ครับ ไม่ต้องทำไรแล้ว

ชั่งใจดูครับ ว่าไหวมั้ย ลำบากมั้ย ถ้าไหว และคิดจะขับมันจริง ๆ
    คุณกับแฟน และคนที่คุณรัก จะทิ้งมันไม่ลง

15. minimink

16
    0
    0
    ก็ตัดสินใจล่ะค่ะว่าจะสู้ดู เจอกับแฟนเมื่อเย็น ให้เขาดูรถล่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาอยากบ่นแล้วไม่พูดอะไรดีกว่า หรือว่ามันไม่ได้เลวร้ายมาก มีเขาติตอนเห็นเล่มทะเบียนว่าถ้าจะขายต่อแล้วคนซื้อเห็นว่าเคยเป็นแท๊กซี่มาก่อนนี่ราคาตกเลย เราก็ยอมรับว่าอึ้งๆ เหมือนกันตอนที่เห็นนะ แต่พี่เราเขาเฉย เราก็คิดว่าคงไม่เป็นอะไรเพราะวางเครื่องใหม่แล้ว อีกอย่างเราก็คิดจะใช้ ไม่ได้ซื้อมาขายต่อน่ะนะ เลยคิดจะซ่อมแค่พอใช้ได้ก่อน แล้วเอาไปติดแก๊สก่อนน่ะค่ะ อย่างอื่นคงค่อยๆ ทำไป

แฟนเราเขามาเฉลยว่าที่เขาโมโห เพราะเขาให้เพื่อนช่วยหารถให้อยู่ แล้วกะว่าจะช่วยเราออกเงินด้วย (มันก็หลายหมื่น) เขาเลยโมโหว่าทำไมเราใจเร็ว แต่ยิ่งฟังเรายิ่งคิดว่าดีแล้วที่เราซื้อคันนี้ค่ะ เพราะไม่ต้องไปพึ่งใคร ต่อให้แฟนเราเต็มใจก็เถอะ คือเราอยากให้มันเป็นความภาคภูมิใจของเราน่ะค่ะ เราเลยขอเขาว่างั้นเปลี่ยนเป็นมาช่วยเราดูแลรถคันนี้เถอะ โอเคไหม เขาก็ยอมรับได้ ก็เลยคุยกัน ตกลงกันได้ด้วยดีไปค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนเลยนะคะที่ให้คำแนะนำกับคนแปลกหน้า (และหน้าแปลก) อย่างเรา มีปัญหาจะแวะเวียนเข้ามาอีกนะคะ คงต้องขอไปปลุกปล้ำกับน้องเฉาก๊วยก่อน ดูดีได้เมื่อไหร่จะมารายงานตัวอีกรอบค่ะ

ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

16. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เพราะมันเป็นความภาคภูมิใจของเรา แหม๋ ชอบคำนี้จริงๆ ตอนผมซื้อB14มา แม่ก็จะโละหนี้ให้เหมือนกัน เขาไม่อยากให้ผมเป็นหนี้
    แต่ผมก็บอก "มันเป็นความภาคภูมิใจของผมที่จะมีรถซักคันด้วยลำแข้งตัวเอง"ขอเถอะ
    แล้วเราจะรักมัน สิ่งที่เราหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง ทั้งค่ารถ ค่าซ่อม

รับรองได้เลยว่า ไม่มีปัญหาไหนที่แก้ไม่ได้ครับ B11เต็มบอร์ด ยินดีที่จะให้คำปรึกษาครับ

อะไหล่ที่ไหน คิดว่าแพง ไม่แน่ใจ หาไม่ได้ ลองเข้ามาคุยกันก่อนครับ ได้คำตอบแน่นอน

17. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    พี่นินเป็นเจ้าของลำดับเดียวกับรถผมเลยคับ เล่มเต็มไปรอบนึง..

ตอนนี้ให้เจ้าของเก่ามาดูรถก็จำไม่ได้แน่ๆ..

18. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ถูกใจ พี่เบิ้ม อันนี้เลย ครับ " ผมไม่อายที่จะขับรถเก่าแต่เชื่อไหมว่าเวลาที่รถผมวิ่งบนถนนรถใหม่ยังอายเมื่อผมไล่แซง "
    *** ใช้เเล้วมันจะ ผูกพัน นะ ครับ

19. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    เข้ามาเป็นกำลังใจ ใช้บี11 เหมือนกัน:D

20. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    คันเก่า B11 ตั้งแต่ป้ายแดง
    คันนี้ก็ B14 ตั้งแต่ป้ายแดง
    มันไปไหน ไม่ได้ นะ อิอิ

21. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    รถเก่า แนะนำว่า เงินต้องถึงครับ ..... เปลี่ยนอะไรได้เปลี่ยนไปเลย ไม่ต้องค้างคาใจว่า อะไหล่บางตัวยังใช้ได้อีกนาน ........ ให้เปลี่ยนไปเลยครับ อย่าไปเสียดาย รถเสียกลางทางได้กินข้าวกับลิงแน่นอน ...... อิอิอิ ผมเป็นบ่อยครับ ไดชาร์ท ไดสตาร์ท หม้อน้ำรั่ว พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ปั้มน้ำเสีย วาลว์น้ำตาย ฝาหม้อน้ำเก่า ยางระเบิด ...........ฮฺ ฮุ ฮุ เป็นมาหมดแล้วครับท่าน ที่สำคัญ ........ ตอนเป็นคาร์บู + แก๊สฟิกมิกซ์ มันเติมน้ำมันไม่ได้ ........ อิอิอิ แก๊สหมด ........ (ของผมมันรุ่นเก่ามาก ไม่มีแป้นวัด ต้องจับไมล์เอาอย่างเดียว แถมต้องเติมแก๊สเต็มถังแล้วจับไมล์เอาอย่างเดียว) เรียกรถลากอย่างเดียวเลย เอาน้ำมันมาเติม มันก็ไม่ทำงาน อิอิอิ

ปล. แก๊สเขาเกิดมาคู่กับ คาร์บูจริงๆ นะครับ ลองมาแล้ว เป็นคำพูดที่ถูกต้องครับ ..........อย่าได้เชื่อว่า เครื่องหัวฉีด+ แก๊สหัวฉีด คือสิ่งสุดยอดนะครับ คุณจะเสียตังหลายหมื่นแถมรมย์เสียอีกต่างหาก มันมีประเด็นมากมายครับ จุกจิกมากกว่า คาร์บู+แก๊สฟิก เยอะเลยทีเดียว สิ่งนี้คือ สิ่งสุดยอดมหัศจรรย์ชิ้นที่ 8 ของโลกเลยครับ จูนง่าย แก้ง่าย ดังนั้น คุณอย่าได้คิดไปวางเครื่องใหม่ + ติดแก๊สหัวฉีด เชียว .... แม้มันจะเป็นเพียงความคิดเห็นผมคนเดียว แต่ผมเดินทางนี้มาแล้ว เลยมาบอกกันก่อน

22. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    แต่แปลกนะเครื่องผมเทอร์โบด้วยซํ้าติดแก๊ซหัวฉีดวิ่งมาสองปีกว่าแล้ว
    ระยะทางแค่แสนกว่าโลเอง
    จูนสองครั้งเองจบเลย ไม่เห็นมันจะยุ่งตรงไหนเลย และผมก้อไม่เคยไปยุ่งอะไรกะมันด้วยซั้า
    แม่งโคตรสุดยอกเลย วิ่งลองมาแล้วในสนามแข่งด้วยแก๊ซจากรายการมอเตอร์แท๊ค
    แล้วก่อนหน้านั้นเครื่องsr20deวางมาสองปีเหมือนกัน
    ติดแก๊ซฟิกมิกวิ่งไปสองแสนกว่าโลแม่งก้อไม่เห็นพัง ทั้งวิ่งทํางาน
    วิ่งแข่งในสนาม เครื่องตัวนี้ยังกองอยู่ที่อู่ไปดูได้เลย ยกออกเพราะมาวางเทอร์โบ
    แล้วในคลับอีกแทบทุกคันที่เป็นหัวฉีดติดแก๊ซแม่งก็ไม่เห็นเป็นไรเลย
    วิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมือง
    อีกอย่างหนึงผมก้อผ่านมาแล้วติดแก๊ซแทบจะเป็นรุ่นแรกๆด้วยซํ้า
    วิ่งมา 5 ปี บอกได้คําเดียวแม่งสุดยอดติดมาตั้งสามหมื่น
    แต่เติมแก๊ซลิตรละ11บาท วิ่งไปแสนกว่าโลขึ้นเหนือล่องใต้
    ไปบวกลบคูณหารเอาเองนะ คิคิ:cool:

23. giantmodify

giantmodify New Member Member

18
    0
    0
    รถใหม่มันก็ดีครับไม่ซ่อม ไม่จุกจิก 4 แสนอัพไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง ขายต่อเดิมๆราคาก็ดี

แต่บี 11 มัน เป็น 10 - 20 ปี แล้วครับ ของผม 23 ปี ดั้นด้นหามาขับเพราะอยากทำรถเองครับ

ขี่ นูโว อิลิแกนซ์ ราคา 60000 ไอ้ที่ผมขับ ก็ราคาใกล้กัน แต่ต้องเอาใจใส่มันสักหน่อยเท่านั้นเองครับ

ติดแกสขี่สบายๆ เติมแกส 700 วิ่ง 700 โล สบายๆขับเรื่อย เครื่องเสียงก็หาติดเพิ่มเข้าไป ไม่กี่ตังครับ

รถผมได้มาครั้งแรกดังทุกอย่างยกเว้นแตรกับเครื่องเสียง อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ

ซีลฝาวาวล์รั่ว น้ำมันพวงมาลัยเพาวเวอร์ซึม ขี่ตกหลุมเสียงดัง กินซ้ายเล็กน้อย แบตเสื่อม

หลังคาผุ น้ำเข้าห้องโดยสาย สายไฟหนูกัด แอร์ไม่เย็น กระจกส่องหลังไม่มี กร้าากกกกๆๆๆๆ

ยังไม่หมด ยังมีอีกเพียบ แต่ใช้เวลา หาอ่านแล้วทำไปเรื่อยๆๆ ผิดเป็นครู ครับ

นี่รถผมเอง ขอบคุณ รถคันนี้ครับ ที่ผมซ๋อมรถเป็น อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ

24. minimink

16
    0
    0
    เข้ามาตอบดึกหน่อยค่ะ เพิ่งวางสายจากแฟน (ขอเล่นเน็ตหน่อยเหอะ ทั้งๆ ที่โดนไล่ไปนอนนะ) วันนี้พี่ชายเอารถมาคืนให้ค่ะ หลังจากเอาไปทำให้เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา แต่รู้สึกเก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อย เซ็งนิดๆ แต่เดี๋ยวเอาไปทำต่อเอง ปัญหาคือ เรื่องรอบเดินเบาดับ เครื่องสั่นน่ะค่ะ ไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว เปลี่ยนสายหัวเทียนแล้ว ก็ยังไม่หาย ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร คาร์บูล้างแล้วด้วยค่ะ เหอๆๆๆ คงต้องงมกันอีกสักพัก แต่เดี๋ยวไว้ก่อน วันพฤหัสนี้จะไปโอนล่ะค่ะ สั่งแฟน เอ๊ย บอกแฟนไว้ว่าหาร้านติดฟิล์มให้ด้วย เดี๋ยวจะผลัดเอาไปให้แฟนดูมั่งล่ะค่ะ อยากจะรู้ว่าระหว่างพี่ชายกับแฟน ใครจะเก่งกว่า (แต่คงไม่บอกทั้งคู่นะคะ แอบเปรียบเทียบในใจเอา ขืนบอกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง บ้านแตกแน่)

25. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ส่วนตัวผมนะเครื่อง E15 ไม่ได้ยุ่งยากไรมากมายนะคับ
    ลองหาสาเหตุที่แท้จิงดูคับ.....
    B 11 มันมีความสวยในตัวอยู่แล้วคับ
    อยู่ที่ว่าชอบหรือป่าว ทำมาแล้วยังไงก็สวยคับ
    ตัวผมเองตังค์ไม่มีซื้อรถใหม่
    แต่ พอทำไปทำมาก็รักมันแล้วไม่ยากขายแล้วคับ
    อนาคต มีตังอาจหาซื้อไม่ได้นะคับ B11 อย่างนี้อ่ะ
    :cool:

26. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  27. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.......อิ แซงมาหมดแล้ว ไอ้รถใหม่ๆนี่อ่ะ มันขึ้นอยู่กับว่า จะเอาเมื่อไร แค่นั้นเอง :D:D:D:D

28. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ถึงรถจะเก่า....แต่มันก็ทำให้เรามีความสุขที่ได้ขับมันนะคับ ลองใช้ไปนานๆ แล้วจะรู้สึกขาดมันไม่ได้ อิอิ

29. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    รถใหม่ไม่ต้องพูดถึงดีอยู่แล้ว ถ้ามีเงิน
    รถเก่าลองใช้ดูครับ ใช้เงินน้อยกว่า( ถ้าไม่แต่งรถอย่างชาวST)
    แต่มันก็มีดีเหมือนกันนะครับ
    ไม่งั้นคงไม่มีคนขับกันเยอะขนาดนี้หรอกครับ(ไมมีเงินซื้อใหม่ แงๆ)

30. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมขอตอนหัวค่ำ ๆ รอบนึงก่อนนะครับ
    กลางดึก ตื่นมาค่อยว่ากัน

แล้วค่อยล้างหน้าไก่ส่งท้าย

3T กำลัง d

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้