ปิดระบบแนบไฟล์ชั่วคราว และวิธีแก้ไขปัญหาเพื่อใส่รูปหรือไฟล์ในกระทู้ รวมทั้งขอความร่วมมือสมาชิกและผู้

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KengRacing, 15 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    เนื่องจากขณะนี้ มีไฟล์จำนวนไฟล์แนบที่อยู่ในเครื่องเซิร์ฟเวอร์นี้เป็นจำนวนมาก รวมทั้งมีขนาดพื้นที่ไฟล์ทั้งหมดมากกว่า 60GB

ภายในปีนี้ เว็บไซต์เรซซิ่งเว็บ มีโครงการที่จะเปลี่ยนเครื่องเซิร์ฟเวอร์ใหม่ เพื่อการใช้งานที่รวดเร็วยิ่งขึ้น รวมทั้งเพิ่มความสามารถในการใช้งานอีกมากขึ้น
    แต่การเปลี่ยนเครื่องเซิร์ฟเวอร์โดยการย้ายไฟล์ของเว็บไซต์ทั้งหมด ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ยิ่งมีจำนวนไฟล์มากรวมทั้งเนื้อที่ทั้งหมดมากเท่าไร การย้ายก็จะใช้เวลามากขึ้นเท่านั้น

จากที่ผ่านมา การย้ายไฟล์ของเว็บไซต์เมื่อหลายปีก่อน ระหว่างเครื่องเซิร์ฟเวอร์เก่า มาเป็นเครื่องปัจจุบันที่ใช้งานอยู่ มีขนาดไฟล์รวมกันทั้งหมดประมาณ 30GB ใช้เวลาย้ายไฟล์ทั้งหมดประมาณ 1 วันเต็มๆ นั้นหมายถึงเว็บไซต์ต้องหยุดใช้งาน เกือบ 1 วันเต็มๆ เช่นกัน เพื่อให้ย้ายไฟล์เว็บไซต์ให้หมดก่อน จึงจะเปิดใช้งานเว็บไซต์ได้ รวมทั้งต้องใช้เวลาทดสอบระบบของเครื่องเซิร์ฟเวอร์และเว็บไซต์อีกหลายชั่วโมง

ในขณะนี้คาดว่าจะมีขนาดพื้นที่ของเว็บไซต์รวมทั้งหมดราวๆ มากกว่า 80GB ขึ้นไป นั้นหมายถึง อาจจะต้องใช้เวลามากกว่า 1 วันเพื่อทำการย้ายไฟล์ทั้งหมดของเว็บไซต์ (ขึ้นอยู่กับความเร็วของเน็ตเวิร์คในปัจจุบันที่เป็นกิกกะบิตจากเมื่อก่อนที่เป็นเม็กกะบิต กับฮาร์ดแวร์ใหม่)

ฉะนั้น ตั้งแต่วันที่ 16 กรกฎาคม 2553 เป็นต้นไป เว็บไซต์เรซซิ่งเว็บ จะปิดระบบแนบไฟล์ชั่วคราว เพื่อไม่ให้จำนวนไฟล์แนบและขนาดของพื้นที่ที่จะเพิ่มขึ้น จนกว่าจะเปลี่ยนเครื่องเซิร์ฟเวอร์เครื่องใหม่ จึงจะเปิดระบบแนบไฟล์ให้ใช้งานได้อีกต่อไป ทั้งนี้ เครื่องเซิร์ฟเวอร์เครื่องใหม่ ยังไม่มีกำหนดว่าจะได้เปลี่ยนเมื่อไร แต่มีโครงการที่จะต้องเปลี่ยนภายในปีนี้

ในระหว่างที่ระบบแนบไฟล์ปิด ขอให้สมาชิกที่ต้องการจะแนบไฟล์รูป หรือไฟล์อื่นๆ ให้ใช้วิธีฝากไฟล์กับเว็บที่ให้บริการฝากไฟล์รูปที่มีอยู่โดยทั่วไป เช่น
    http://image.ohozaa.com
    http://www.temppic.com
    http://www.uppicweb.com
    http://imageshack.us

แล้วใช้ url ของลิ้งค์ไฟล์รูปมาใส่โค้ดดังนี้
    HTML:
    [img]http://url.com/folder/fileimage.jpg[/img]
    หรือคลิกที่ไอค่อน [​IMG] เพื่อใส่ url ของลิ้งค์รูป ก็จะได้โค้ดแบบเดียวกับตัวอย่างข้างบน

ค้นหาชื่อเว็บฝากไฟล์รูปเพิ่มเติมคลิกที่นี่ http://www.google.co.th/search?hl=t...่อเว็บฝากรูป+ไฟล์&aq=f&aqi=&aql=&oq=&gs_rfai=

และเพื่อเป็นการลดพื้นที่ของเว็บไซต์ จึงขอให้ผู้ดูแลบอร์ด คลับ ทีม ช่วยลบหัวข้อเก่าๆ ที่ไม่ได้ใช้งานด้วย โดยเฉพาะหัวข้อที่มีไฟล์แนบ เพื่อที่จะได้ลดพื้นที่ของเว็บไซต์ให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้

เมื่อใดที่มีเครื่องเซิร์ฟใหม่ จะได้ย้ายเว็บไซต์ได้เร็วยิ่งขึ้น ;)

2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    รับทราบ ฮู้ฮ่า.....................เซอร์

3. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ครับ

4. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    พี่เก่งครับ ผมลบกระทู้ทีละเยอะๆ กระทู้ถูกลบไป แต่จำนวนตัวเลขตรงเครื่องมือผู้ดูแล ไม่ได้ลดเป็น 0 ตามที่ลบไป
    ทำไงดีครับ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: จัดให้ครับผม........

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    รับทราบครับ
    เดี๋ยวผมต้องไปทำความสะอาดบอร์ดตัวเองหน่อยแระ คนละไม้คนละมือ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    รับทราบครับ

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    รับทราบครับ

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รับทราบครับ

10. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    อยากช่วยด้วยอีกแรง เมื่อก่อนเคยลบกระทู้เองได้ปัจจุบันทำไม่ได้แล้ว คุณเก่งไม่ลองอนุญาตให้สามารถลบกระทู้เฉพาะของตัวเองได้บ้างหรือครับ น่าจะเป็นการช่วยในการลบกระทู้เก่าๆได้อีกทางหนึ่งนะครับ

11. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ต้องลบทีละ 50-60 หัวข้อก็พอ

ลบทีละเยอะๆ มักจะไม่ได้เรื่อง

12. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    จัดไปครับ... เป็นกำลังใจให้คุณเก่งและทีมงาน

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    คราวนี้ละ เวปจรวด ^^

14. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    รับทราบครับ

15. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    รับทราบครับ

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    รับทราบคับผม

17. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รับทราบครับผม

18. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    ได้เลยจัดไปปปป

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    รับทราบ คับ :D

20. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    รับทราบครับ

21. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    รับทราบครับ

22. joke-jz

joke-jz New Member VIP

67
    3
    0
    รับทราบคับพี่

23. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    รับทราบคับ

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    รับทราบคับ พี่

25. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รับทราบครับบบบบ

26. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    รับทราบคร้าบ

27. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ผมว่าแบบนี้ก็ดีนะครับโหลดไวดีแต่ต้องลบพวกที่แนบfileเก่าๆไว้ออกserverจะเหลือพื้นที่ประมวลผลขึ้นเยอะ

ปล.ในความคิดผมนะถ้าล้างกระทู้ซื้อขายเก่าๆออกหมดเลยแล้วเริ่มโพสกันใหม่จะง่ายกว่ามานั้งไล่ลบนะครับหรือลบกระทู้ซื้อขายหน้าหลังๆออกให้หมดไปเลยจะตามง่ายกว่าครับ

28. เจน

เจน New Member Member

315
    4
    0
    รับทราบครับ..

29. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    รับทราบอีกเสียงคับ

ทราบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้