เกียร์5ถอน..ต้องย้ำคลัช..น้ำในกระบอกพักน้ำหม้อน้ำลดลงไว?

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย zippo, 14 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zippo

zippo New Member Member

30
    0
    0
    หลังจากที่ได้เเนะนำตัวไปแล้วเมื่อวาน..ผมก้อมีเรื่องอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆในคลับถึงอาการดังต่อไปนี้ครับ(nvปี95คาร์บู)
    1. ขับโดยใช้ความเร็ว120ขึ้น(บางครั้ง)มีอาการเกียร์5ถอนเอง...ต้องแก้ยังไงครับเปลี่ยนหรือซ่อมได้
    2. เวลารถติดๆต้องย้ำคลัชไม่งั้นการเข้าเกียร์หรือถอนเกียร์ยากมาก
    3. หลังจากติดแก๊สมาน้ำในหม้อพักน้ำลดลงประมาณ1นิ้ว..ต้องเติมน้ำทุกเช้า..ผิดปกติรึปล่าวครับ
    4. เวลารถติดความร้อนขึ้นสูงกว่าครึ่ง..
    บางหัวข้อมีกระทู้ถามตอบไปบ้างเเล้ว..แต่ถ้าได้คำตอบอีกทีก้อดีครับ..รบกวนเพื่อนพี่ๆที่มีความรู้ด้วยครับ

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เป็นข้อๆเลยนะครับ

1. เป็นที่เฟืองในเกียร์ครับ ลองให้ช่างเก่งๆรื้อดู ถ้าอาการหนัก เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่จะคุ้มกว่า

2. เช็คลูกยางแม่ปั้มคลัททั้งตัวบนและตัวล่าง

3. ไม่ปกติครับ เช็คข้อต่อน้ำต่างๆ น่าจะมีการรั่วซึม

4. เช็คว่าพัดลมไฟฟ้า ทำงานปกติหรือไม่ หมุนแรงรึป่าว หรือหม้อน้ำเริ่มตัน :)

3. zippo

30
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

4. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    1. ผมเคยเป็นมาก่อน แนะนำว่าถ้าพอมีตังค์หาเกียร์ลูกใหม่มาใส่ หากโชคดีในคลับนี้อาจมีคนให้ถูกๆ สำหรับทางเลือกที่ถูกกว่าคือเปลี่ยนเฟืองเกียร์โดยช่างที่เก่งๆ อะไหล่ไม่กี่ร้อยค่าแรงเกือบพัน หาช่างยาก

2. ตามพี่ข้างบนเลย และถ้าได้ไปซ่อม/เปลี่ยนเกียร์ก็ให้ช่างเช็คระบบคลัตช์ไปในตัว ของผมนะยกทั้งชุดเลย (เกียร์/ชุดคลัตช์) หายสนิท

3. ผิดปกติแน่ๆ ว่างๆก็เช็คระบบน้ำทั้งหมด

4. ลองล้างหม้อน้ำดูก่อนละกันอาจช่วยได้บ้าง

สุดท้ายผมอยากบอกว่าคุณกำลังจะเสียตังค์บ้างแล้วละ 55555555
    สู้ต่อไปเพื่อรถที่เรารัก

5. zippo

30
    0
    0
    วันนี้หมดกังวลไปสองข้อ..พอดีว่าไปตรวจเจอรอยรั่วของข้อต่อท่อน้ำ..ก้อเลยตัดตรงที่รั่วออกเเล้วท่อยังพอมีความยาวพอที่จะใส่เข้าไปใหม่ได้..ใส่เข้าไปใหม่ระดับน้ำเป็นปกติความร้อนปกติ(ขึ้นไม่ถึงครึ่ง)..เด่วว่างๆจะหาโอกาศเปลี่ยนท่อน้ำใหม่เพราะมันใช้งานมานานเสื่อมตามสภาพ...ส่วนเรื่องเกียร์อาจจะเปลี่ยนใหม่..ส่วนคลัชก้อจะดูเรื่องปั๊มที่เพื่อนๆสมาชิกเเนะนำครับ..ขอบคุณทุกความเห็นครับ..อิอิ...เเละเเล้วก้อจะเสียตังค์อย่างที่คุณworapetchบอก55555555555555555555555

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เป็นเรื่องปกติของคนใช้เอนวีเราครับ มีปัญหาก็สอบถามได้ทุกเรื่องครับ เดี๋ยวก็มีคนมาช่วยกันตอบครับ

7. HK.yochi

HK.yochi Member Member

95
    0
    6
    ฮิฮิ...ของผมความร้อนขึ้นเกือบสุด...หม้อน้ำเกือบแห้ง....แค่ขับหาที่จอดในC.ลาดพร้าว..สรุป...เปลียนพัดลมไปตัวนึงสบายไป

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ระวังเรื่องความร้อนในหม้อน้ำกันหน่อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้