นักซิ่งครับ..ที่จอดรถที่ไหนบ้าง ที่ท่านๆว่ามันขึ้นไปจอดยากเย็นเข็ญใจสุดๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 22 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    แบ่งปันประสบการณ์กันหน่อยครับ ที่จอดรถไหนที่ท่านๆว่ามันโหดหินสุดๆ ที่ได้ยินบ่นๆกันมาก็มี

พันธุ์ทิพย์ ทั้งสองสาขา อันนี้ผมว่าเป็นเพราะมันแคบ และออกจะชัน แถมไปทุกทีรถก็แน่น จอดกันเป็นพรวน มันเลยดูอึดอัด

ที่ราชภัฎสวนดุสิต หรือสวนสุนันท์ไม่แน่ใจ อันนี้ก็ออกจะชันๆหน่อย รถโหลดมีสิทธ์สเกิรต์แหกได้ง่ายๆ แถมวงเลี้ยวก็แคบพอควร กระบะตีวงไม่ดีต้องมีโยก2ครั้งแน่ๆ

ที่ศรีวรจักร กับตึกตรงกลางคลองถม ถ้าใครเคยขับกระบะไปจะรู้ สักชั้นนึงต้องมีที่คุณกะพลาด ทำให้ต้องถอย โยก ถอยโยก หรืออาจจะทุกชั้นเลยก็ได้ ที่ศรีวรจักรนี่รถกระบะยาวๆไปนี่เสร็จแทบทุกคัน เคยนั่งกระบะไป ต้องถอยโยกอยู่หลายชั้นทีเดียว ที่นี่ก็ถือว่าโหดหินมิใช่น้อย

เซ็นทรัลลาด อันนี้แนวซอฟท์หน่อย คือมันจะวนๆๆๆจนเราตาลาย มือใหม่หัดขับ เกียร์ธรรมดาอย่าไปเสี่ยงโดยเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ เพราะมันจะติดแหง็กอยู่กลางที่เราวนๆนั่นแหละ หากเลี้ยงคลัทช์ไม่ดี มีสิทธิ์ได้เรียกประกันได้ อันนี้ถือว่าถ้าคุ้นเคยแล้วไม่ยาก เพียงแต่จะมึนงงเพราะไอวนๆเนี่ย เล็กน้อย

เท็กซัส เยาวราช อันนี้ทางขึ้นก็ชันและแคบ แถมถ้าตีวงไม่ดีจะถอยก็กลัวไหลยาวเพราะมันชันซะเหลือเกิน แถมเวลาเข้าซองก็เสียวเสาอากาศมันจะชนกะไอคานปูนข้างบนซะเหลือเกิน แต่ก็เห็นเบนซ์ปลาวาฬจอดกันเต็ม สงสัยผมจะคิดไปเองว่ายากแฮะ

ที่พูดๆมาแค่ยกตัวอย่างครับ คือมันก็ยากพอควรแต่ยังไม่สุด แหะๆ ที่สุดๆนี่ ที่ผมยกให้เลย คือ ไวท์ ออร์คิดเยาวราชครับ ลองจินตนาการ ทางขึ้นที่จอดทั้งแคบและชัน แถมมันยังลาดแบบแปลกๆแบบผิดสุขอนามัย พื้นก็ขรุขระ หากพลาดนิดเดียว กันชนหน้าคุณมีสิทธิ์แถกกับกำแพง หรือตีวงพลาดไปหน่อย สีข้างรถคุณก็จะไปแฉลบกับเสา แถมระหว่างมุม หรือแทบจะทุกพื้นที่ในลานจอดก็จะมีรถเสียบๆๆๆๆเท่าที่จะเสียบได้ ง่ายๆคือมีแค่เลนให้คุณวิ่งขึ้นลงเท่านั้น จะเลี้ยวก็ยังมีรถมาจอดขวางมุมเลี้ยว ต้องหัก ต้องโยกดีๆให้พ้น แล้วถนนมันก็ลาดๆเอียงผิดปกติ แถมยังแคบอีก ผมเคยไป2ครั้ง เข็ดครับ ไม่มีครั้งที่3แน่ๆ ขอบายกับที่นี่ครับ

อ่า..ฝอยซะยาวยืดเลย ประเด็นคือแค่อยากจะบอกว่าที่ไวท์ออร์คิดเนี่ย มันเป็นที่จอดรถที่โหดหินที่สุดในกทม.เท่าที่ผมเคยเจอมาแล้วหล่ะ แล้วท่านๆหล่ะครับ ไปเจอมาหลายๆที่ อยากจะทราบที่ที่จอดรถหินๆโหดๆหน่อยครับ ช่วยเล่าแบ่งปันประสบการณ์สักที เผื่อวันดีคืนดี จะเอาเจ้าแก่ไปลองของมั่งครับ

2. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ศรีวรจักร ถ้าขึ้นประจำๆ เล็งเหลี่ยมดีๆ ทีเดียวพ้นครับ สำหรับกระบะ
    มีเพื่อนในทีม แม่งไม่เชื่อว่าขึ้นแบบไม่ต้องถอย :welcome:

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ไม่ค่อยได้เอาออกไปไหนตอนกลางวันซักเท่าไร เต็มที่ก็ไปแถวบ้าน ถ้าที่เคยเจอก็เดอะมอลล์งามวงวานล่ะครับ ไม่รู้จะชันไปไหน ขูดทุกดอก

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    555 โดยเฉพาะชั้นแรกสุดไม่รู้จะชันไปไหน

5. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ที่ จขกท. กล่าวมาแต่ละที่ สุด สุด ทั้งนั้นครับ ม.ราชภัฎสวนดุสิตรถป๋มยังต้อง2ที ทีเดียวไม่พ้นครับ

6. ที่ศรีวรจักรอีกเสียง

เซ็นพระราม3เวียนหัวนิดๆขอลงปล่อยไหล

เซ็นบางนาอย่าจี้ตูดใครมั่วๆไหลมาทิ่มเราได้ง่ายๆ

ซีคอนเฟี๊ยวสุด

7. ที่ว่ามาทั้งหมด ไม่เคยขับรถซิ่งไปเลยครับ แค่คิดก็...นั่ง Taxi สบายใจกว่า

8. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ไม่อยากไปพันธุ์ทิพย์

ไปรถเมล์อ่ะ หุ หุ

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เซ็นทรัลลาดพร้าว = ท่อน้ำตรองขอบทางขึ้น-ลงแต่ละชั้นลึกจนแคร้งน้ำมันเครื่องกระแทกพื้นได้

ยูเนี่ยนมอลล์ = แคบเกิ๊น

เดอะมอลล์งามวงศ์วาน = จะสูงไปถึงไหนแถมเอียงอีก ล้อหลังข้างนึงเกือบจะลอยได้ นึกว่าขึ้นทีเดียวสองชั้น

ฟอร์จูน = สูงมาก แถมมีลูกระนาดระหว่างทางขึ้น-ลง เพื่อ?

*นึกออกแค่นี้ที่ไปบ่อยๆโดยเอารถตัวเองไป หลังจากที่เคยไปครั้งแรกก็พยายามไม่เอารถตัวเองไปอีกเลย - -'

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ยูเนี่ยนมอล ศรีวรจักร ด้วยคนครับ

11. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อันนี้ผมเคยโดนครับ ปกติไม่เคยคิดจะขับรถเข้าไปแถวนั้นอยู่แเล้ว แต่วันนั้นต้องไปธุระให้แม่แฟน แฟนก็บอกว่าแม่จอดรถที่นี่ประจำ ผมก็เออดีเลย เพราะแถวนั้นผมไม่ค่อยรู้จัก ขาเข้าไปใต้ตึกยังไม่เท่าไหร่ แต่พอเจอทางขึ้นแรกเท่านั้นแหละครับ แทบจะร้องไห้ ตอนแรกนึกว่าเป็นแบบนี้แค่ชั้นเดียว ที่ไหนได้ เป็นแบบนี้ทุกชั้นเลย เฉียดทั้งด้านข้างและด้านหน้า ขาลงดันเจอรถสวนขึ้นมาอีก ถอยกันยาวๆเลยครับ

พอจอดเสร็จ ถามแฟนว่าแม่ขับขึ้นมาไหวเหรอ (Fortuner) แฟนบอกว่า ให้พนักงานขับขึ้นไปจอด ไม่ได้ขับเอง:mad:

ที่ฟอร์จูน ผมสงสัยมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับพี่ว่ามันจะทำลูกระนาดไว้ระหว่างทางขึ้น-ลงทำไม:sad:

12. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ของผม 2 ที่ติดอันดับคือ

1. พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

2. โรงพยาบาล รามา อันนี้ทางขึ้นไม่ยาก แต่แคบได้ใจจิงๆ

13. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ม.สวนดุสิต +1 ครับ ประสบการณ์ตรง ผมเด็กสวนดุสิตรหัส 46 ครับ ยากโครต แคบ ชัน ช่องทางขึ้นก็แคบ ต้องโยก 2 รอบ กว่าจะขึ้นได้แต่ละชั้น ตามเหลี่ยม มุม ทางขึ้นนี้ สีรถขูดเต็มครับ รถสั่นๆ พอไหว ยาวๆนี้ เหนื่อย ยิ่งพวงมาลัย พาวเย้อๆ นี้ มีเหงื่อตก ยางออก อีกอย่างขึ้นได้ใช้จะมีที่จอด วนกลับลงมาอีก 55555555555+++++++

14. MooJa

MooJa New Member Member

648
    3
    0
    ศรีวรจักร ถ้าขับตามกระบะ ต้องตามห่างๆ มีถอยทุกโค้ง แคบเหลือเกิน

15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตึก ศรีวรจักร ด้วยคนคับ ขอบอก ต้องถอยหลังทุกชั้นอ่ะคับ

16. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    อ.ศรีวรจักรอีกหนึ่งเสียงคับ.............อิอิ

17. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    ที่ จขกท. ว่ามาทั้งหมด ผมเอารถไปที่เซ็นทรัล ลาดพร้าวที่เดียว นอกนั้น เอารถบ้านไปครับ แค่คิดว่าจะขับขึ้นลานจอดก็เหนี่อยแล้ว

18. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ที่มหาลัยผมครับ สวนดุสิต

แล้วก็ทางเข้าบ้านตัวเอง ขูดท่อตลอด

19. ศาลายา_ ปป+10

ศาลายา_ ปป+10 New Member Member

77
    2
    0
    ...ห้าๆๆ สวนดุสิต เส้ดเกือบทุกคันคับ ผม รหัส 42

20. เห็นด้วยครับ ผมรหัส 45 ครับ

21. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ตั้งแต่เรียนยันจบ............ มะเคยเอารถขึ้นลานจอดที่สวนดุสิตเลย ได้ยินมาเหมือนกันว่า ชัน และ แคบ

รหัส 39 ครับ :D

22. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ซีคอน. เซ็นทรัล บางนา. ผมสบาย

แต่ พันธ์ทิพ it mall เลิกคิด. สุดคับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

23. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ไปไหนเอารถบ้านออกครับ

รถตัวเองแค่เข้าโลตัสก็กระอักแล้ว

:p

24. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เท็กซัสเยาวราชนี่สุดตีน ขนาดวิชเดิมๆยังเสียวเลย

แถวเวลาจอดต้องระวังคานกันอีก เฮ้อ

25. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    ม.สยาม ครับ ตึก 19 ขั้นแรก ชันมากๆครับ พอขึ้นไปได้ก็แคบตามมา กระบะต้องเร็งดีดี ถ้าไม่ดีก็ 2 รอบ ยิ่งมีรถจอดซ้อนนี่ โยกกันมันเลย กว่าจะขึ้น จะลง ได้ ยอมจอดตากแดด ยิมหลัง ,ม ดีกว่า

26. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    มีอีกที่ครับโรงบาลศิริราชที่ขึ้นไปจอดบนตึกอะครับ แคบไม่เท่าไรแต่วิ่งสวนกันตอนขึ้นลงนี้สิครับเสียวเลย

27. TooNZ

TooNZ Member Member

442
    8
    18
    ตึกจอดรถ ม.สยาม มหาลัยตัวเองแท้ๆแต่ขึ้นไม่ได้ ต้องจอดปิ้งแดด ดีจิงๆ

28. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  29. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    มีที่ไหนโหดๆอีกไหมครับ อ่านเมนท์แต่ละคนแล้วมันดีจริงๆ 55+

30. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อิจฉาคนกรุงฯจังเลย มีที่ให้ขึ้นกันยากๆด้วย งิงิ !!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้