ปรึกษาเรื่อง B16B เปิดแอร์แล้วรอบไม่นิ่งหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK5616NAD, 14 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK5616NAD

EK5616NAD New Member Member

124
    1
    0
    เพิ่งลงเครื่องใหม่ครับ ตอนนี้เจอปัญหานิดหน่อยคือ เวลาเดินเบาถ้าเปิดแอร์รอบมันจะไม่นิ่งเท่าที่ควร(ไม่เนียน) คือพอแอร์ทำงานรอบ
    เครื่องจะขึ้นไปถึง 1200 แล้วก็ค่อยๆลดลงมาอยู่ที่ 900 แล้วพอแอร์ตัดก็จะลงไปอยู่ที่ 700 แต่ถ้าไม่เปิดแอร์รอบนิ่งเนียนอยู่ที่ 900 ครับ เร่งเครื่องยังไงก็ตามพอปล่อยคันเร่งแล้วก็ลงมานิ่งอยู่ที่ 900 เช็คเซ็นเซอร์ต่างๆ ทุกตัวแล้วทำงานได้เป็นปกติไม่มีปัญหาอะไร
    ตัวชดเชยรอบเดินเบาก็ใช้การได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ตอนนี้สงสัยว่าเกี่ยวกับระบบแอร์หรือเปล่าเพราะใช้แอร์เดิม หรือระบบสายไฟ ยังไงขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรไปตรวจที่ไหนดี

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เพิ่งลงสดๆ ร้อนๆ เลยหรือเปล่า ก็ให้คนที่ลงเครื่องพยายามที่จะแก้ให้เราด้วยนะครับ
    แอร์เดิมนี่คือ ทุกตัวเดิมยกเว้นคอมแอร์ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ตอนเครื่องเดิมปกติอยู่หรือเปล่า ถ้าปกติก็ไม่น่าเกี่ยว ก็ต้องเช็คคอมตัวใหม่
    อย่างไรก็ดีก็ต้องเช็คระบบพื้นฐานไปก่อน
    เช็คระบบไฟ /หัวเทียน ,จานจ่าย coil สายหัวเทียน เขี้ยวในกะลาจานจ่ายสึกเยอะหรือยัง ไฟเข้าหัวเทียนหรือเปล่ามาครบทุกสูบหรือเปล่า ตั้งไฟ timing light
    อากาศ /ล้างตัวควบคุมรอบถอดมาล้างเลย ล้างลิ้น ตั้งองศาลิ้น (TP sensor ) ให้แรงดันได้ตาม spec ที่่เดินเบาอยู่ที่ 0.5 volt(ถ้าแรงดันผิดสเป็คกล่องจะไม่รู้ว่ากำลังเดินเบาอยู่ก็จะไม่สั่งตัวควบคุมรอบทำงาน)
    แล้วก็ตั้งวาล์วให้เรียบร้อย
    ได้ผลอย่างไรลองเล่าให้เพื่อนฟังด้วยครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    น่าจะกลับไปให้คนลงเเก้ให้นะคับ

4. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    อาการเหมือนกันทุกอย่างเลยครับ
    เปิดแอร์แล้วรอบตก ซัก 2 วิ มันก็จะดีดขึ้นมาที่พันกว่าแล้วค่อยลง
    ตัวชดเชยรอบลองเปลี่ยนดู 3 ตัวแล้ว เปลี่ยนลิ้น แล้วก็ยังไม่หาย
    เช็คกำลังอัดก็เท่ากันทุกสูบ
    ไฟก็ตั้งแล้ว สายหัวเทียน หัวเทียนก็เปลี่ยนใหม่

ตอนนี้ก็งงเป็นไก่ตาแตกเหมือนกันครับ วางมาปีนึงได้แล้วครับ
    ตอนนี้ปลง ไม่รู้จะแก้ยังไงดี มีใครพอจะมีวิธีอื่นอีกไหมครับ
    ขอบคุณมากๆๆครับ

5. EK5616NAD

124
    1
    0
    เครื่องเพิ่งลงใหม่ๆเลยครับ ลงที่อู่พี่ก่ำ Autoway ครับ...ก็กำลังแก้กันอยู่เนี่ยแหละครับเลยลองมาหาข้อมูลเผื่อใครเคยเป็น
    ที่ถามว่าต้องไปตรวจที่ไหนคือจุดไหนน่ะครับไม่ใช่ที่อู่ไหน...(หรืออู่ไหนเคยเจอปัญหาแบบนี้ก็ยินดีไปหาครับ)

รายละเอียดของเครื่องตัวนี้คือ ยกลงจาก EK9 เต็มคันวิ่งได้ใช้งานได้เป็นปกติ ตอนทดสอบก่อนแยกชิ้นส่วนทุกอย่างปกติ
    เนียนดีมากๆ เดินเบานิ่งเรียบทั้งปิดแอร์และเปิดแอร์ครับ แล้วจากนั้นก็แยกชิ้นส่วนโดยที่ผมยกห้องเครื่องมาทั้งหมดยกเว้น
    ระบบแอร์ติดรถ EK9 ที่เป็นชุดแอร์แบบผสมลมร้อนยังไม่ได้เอามาด้วย (ว่าจะไปเอามาใส่ให้ครบดูว่าจะแก้ปัญหาได้ไหม)

ส่วนรายละเอียดรถผมก่อนลงเครื่อง คือคอมแอร์เดิมติดเครื่อง D16Y8 ที่ยกลงกำลังอัดไม่ค่อยดีเวลาคอมฯทำงานจะฉุดรอบเครื่อง
    จนรอบตกแต่ก็มีการชดเชยรอบขึ้นมาได้แต่ก็ไม่เนียนครับ และผมได้เปลี่ยนตู้แอร์เอาของ DC2 มาใส่แต่ใช้เซ็นเซอร์หางหนูของตู้แอร์เดิม
    (เพราะเซ็นเซอร์หางหนูของนอกกะของไทยสายไฟมีไม่เท่ากัน) ส่วนตัวคอนโทรลแอร์ที่เปิดปิดสไลด์ปรับน้ำยาแอร์ใช้ของเดิมของไทย
    ซึ่งแอร์เดิมเย็นดีครับ แต่กำลังอัดของคอมฯแอร์เดิมไม่ค่อยดีเท่านั้นเองซึ่งก็ได้ยกลงไปแล้วไม่น่าจะเกี่ยวกัน

มีตัวที่น่าสงสัยคือเซ็นเซอร์หางหนูของไทยที่เอาไปใส่ตู้แอร์นอกนั่นแหละครับว่ามันจะมีส่วนกับปัญหาที่เกิดขึ้นหรือเปล่า...อันนี้ยังไม่รู้
    แล้วก็อีกตัวที่ชวนสงสัยคือชุดสายไฟในคอนโซลน่ะครับ คือผมยกคอนโซล EK9 ปี 96 มาใส่แทนของเดิมทั้งหมดตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนเครื่อง
    โดยสายไฟในคอนโซลใช้ของเดิมของไทยแทนเพราะปลั๊กต่างๆ ไม่ตรงกันน่ะครับ แล้วก็ชุดคอนโทรลแอร์ก็ใช้ของไทยตัวเดิม
    ส่วนของ EK9 ที่มากับคอนโซลทั้งหมดไม่ได้เอามาใส่เลย

ดังนั้นตอนนี้ที่น่าสังสัยก็คือ ชุดสายไฟในคอนโซลนอก กับชุดสายไฟแอร์นอก ตัวคอนโทรลแอร์ตัวนอก แล้วก็ตู้ผสมลมแอร์ตัวนอก ว่าทั้งหมดนี้มีผลกับปัญหาที่เกิดขึ้นไหม
    ซึ่งพี่ก่ำบอกว่าเอาแค่ชุดสายไฟแอร์กับตัวคอนโทรลแอร์นอกมาก็น่าจะแก้ไขปัญหานี้ได้ ผมก็ยังลังเลว่าจะเอาแค่ชุดสายไฟกับตัวคอนโทรลแอร์ไปอย่างเดียวหรือจะไปติดชุดแอร์
    ของ EK9 ทั้งชุดเลยจะดีกว่ากัน (ซึ่งต้องเจาะตัวถังเพื่อต่อท่อน้ำร้อนมาเข้าตู้ผสมลมร้อนด้วย)

รายละเอียดมีประมาณนี้ล่ะครับ ไม่รู้พอเข้าใจกันหรือเปล่า ใครเคยเจอเคสทำนองนี้รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
    ปล. อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของเครื่องตัวนี้ด้วยน่ะครับ ว่ากินประมาณ กี่กม./ลิตร

6. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอให้หายไวๆกันนะครับ

7. K.F_Spoon

K.F_Spoon New Member Member

103
    2
    0
    .กำลังวางเลยครับ.....B16B....98.....เดียวต้องสังเกตุดูบ้างและคราบ...ไปรับรถพรุ่งนี้แล้วคราบ

8. Oryor

283
    10
    0
    ตอนเปลี่ยนเครื่องผมก็ใช้ชุดแอร์เดิมของไทยนะครับ ก็มีอาการนี้อยู่
    หลังจากนั้นซักพักก็ได้เปลี่ยนเป็นแอร์ Auto ครบชุด ยกมาใส่กันหมดทุกอย่าง สายไฟทุกเส้น
    อาการเดิมก็ยังอยู่ไม่ได้หายไปไหนเลย

9. EK5616NAD

124
    1
    0
    อ่อ....ถ้างั้นเดี๋ยวผมลองเอาเฉพาะชุดสายไฟกับเซ็นเซอร์หางหนูของแอร์ตัวนอกไปให้พี่ก่ำเค้าลองแก้ดูก่อนแล้วกันครับ แล้วจะมาแจ้งผลอีกที
    แต่รถพี่ก่ำเองเค้าบอกว่าของเค้าเนียนไม่มีปัญหาเพราะของเค้ายกมาทั้งหัวจาก DC2 เลยทั้งเครื่อง,แอร์และชุดสายไฟทั้งหมดน่ะครับ....

10. EK5616NAD

124
    1
    0
    มาอัพเดทครับ
    ไปทำแอร์มาแล้ว เอาแอร์ของEK9ที่มากับเครื่องมาใส่เลย แต่ไม่ได้เอาสายไฟในคอลโซลมาใส่ด้วยนะครับ
    เอามาแต่ชุดสายไฟแอร์และพวกตู้แอร์ ผลออกมาเหมือนเดิมครับ...ยังคงมีอาการสวิงของรอบเครื่องเวลาเปิดแอร์
    แต่ช่วงของการสวิงน้อยลง

ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำอะไรต่อดี เปลี่ยนชุดสายไฟคอลโซลเป็นของ EK9 ด้วยเลยดีไม๊...
    หรือต้องทำสายไฟใหม่ หรือเปลี่ยนกล่องแล้วจูนเรียลไทม์เลยดีกว่า หรือว่าทำใจครับ...อิอิอิ

11. Oryor

283
    10
    0
    ทำยังไงดีละเนี่ย ผมก็ไล่แก้แล้วก็ยังไม่ได้เหมือนกัน
    ที่ผมยังไม่ได้ลอง คือเปลี่ยนกล่อง

แต่ก็ไม่รู้ว่าจะหายหรือเปล่า ถ้าไม่หายก็ไม่รู้จะทำยังไงต่อแล้วหล่ะครับเนี่ย

12. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ถ้าค่า TPS Sensor ไม่ตรงเพี้ยนไปมาก อย่างแรกเลยรอบจะสวิงๆ บางครั้งเปิดแอร์รอบก็จะตก วิ่งออกตัวอาจจะมีกระตุกบ้าง เพราะว่ากล่องอ่านค่าจาก TPS Sensor ผิดเพี้ยนไปมันจะมองว่าลิ้นเปิดอยู่ที่กี่ % ปกติถ้าจอดนิ่งมันจะต้องมองว่าเป็น 0% เสมอ ถ้าติดลบมันก็จะจ่ายค่าน้ำมันบาง ถ้าเป็นบวกแล้วมันจะจ่ายน้ำมันหนา ตามค่าของ TPS Sensor ครับ ตรงนี้สำคัญมาก ผมเคยเจอบางอู่ รอบเครื่องสูง หรือต่ำ พี่ท่านเล่นขันน็อตใต้ลิ้นปีกผีเสื้อเลย ไม่ได้ตั้งที่สกรูปากแบนตรงลิ้น รอบบางคันถึงไม่นิ่งครับ

แล้วลองเช็คฎEACV ยังครับ สองตัวนี้เช็คเลยครับ หาช่างจูนก็ได้ครับเขามีความรู้ เสียบกล่องก็รู้แล้วละ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2010
  13. Tz

253
    3
    0
    เวลาคอมแอร์ทำงาน รอบเครื่องจะตกลงมาก แต่แค่แป๊บเดียวนะนะบางทีเหลือประมาณ400-500RPM
    1. ถอดสาย EACV ออก แล้ว Start เครื่อง
    2. รอให้เครื่องร้อน แล้วปรับรอบ เอาประมาณ 800 rpm
    3. เปิดไฟตา เปิดไฟสูง แล้วดูรอบอีกครั้ง ให้รักษารอบที่ 800
    4. รอจนพัดลมหม้อน้ำทำงาน เช็คอีกรอบ
    5. ดับเครื่อง
    6. Reset fuse 7.5 A (ECU fuse) ประมาณ 20 วิ
    7. เสียบสาย EACV เข้าตามเดิม แล้วเสียบ Fuse
    8. Start เครื่อง สักพักแล้วลองเปิด Air
    9. รอบควรจะไม่ตก หรือนิดหน่อย ถ้าตกมาก แสดงว่า EACV มีปัญหา

14. Tz

253
    3
    0
    TPS EACV ECU ก็มีอยู่แค่เนี่ยแหละครับผม เช็คดูนะครับ

15. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เช้คข้อมูลครับ

16. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0

จุดนี้อีกที่ๆควรเช็คครับ..เซ็นเซอร์ข้างลิ้นปีกผีเสื้อ TPS ..เครื่องที่มาจากยุ่นจะถอดเซ็นเซอร์ออก (กลัวแตกตอนขนส่ง)

ตอนขายให้เราถึงจะใส่กลับเข้าไปใหม่ตำแหน่งอาจจะเปลี่ยน..ค่าไฟอาจจะเพี้ยน..เช็คค่าไฟตัวนี้ด้วยถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ที่ 0.5

17. Tz

253
    3
    0
    สองคันนี้ รู้ผลยังไง แจ้งข่าวหน่อยนะครับผม อยากทราบเป็นความรู้ครับผม ส่วนความรู้ผมมีแค่นั้น ลองเช็คตามที่บอกก่อนถ้าไม่หาย ก็เสียบกล่อง ดูเลยครับ

18. Oryor

283
    10
    0
    ลองแล้วครับ
    Start แล้ว วูบจนดับครับ ต้องเร่งช่วยตลอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้