ถามอาการหน่อยครับควันขาวเป็นลูกๆ ไม่ได้มีตลอดเวลา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 30 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    เป็นช่วงถอนคันเร่งแล้วก็ช่วงกระแทกออก เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ยางตีนวาว์ลเป็นไปได้มั้ยครับ น้ำมันเครื่องหายด้วย หรือสาเหตุอะไรได้อีกบ้าง
    ถอดเปลี่ยนเองยุ่งยากมั้ย ยางตีนวาว์ลซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ เบิก ysc มีมั้ย ราคาอยู่ประมาณเท่าไร
    มีวิธิเช็คคร่าวๆมั้ยครับ ขอบคุณมาก

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ควันขาวอาจจะเป็นแหวนลูกสูบก็ได้นะครับ
    ยางตีนวาว ก็เป็นได้
    ควันขาวก็น้ำมันเครื่องแหละครับ หลุดเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้

ลองให้อู่ไล่เชคดูนะครับ
    ตอนขับ B16a ผมก็เคยเป็นครับ :D

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    อาจจะเกิดจากแหวนลูกสูบก็เป็นไปได้นะคับ ลองดูคับ

4. creta-t

creta-t New Member Member

3
    0
    0
    ควันขาวก็เพราะน้ำมันเครื่องมันเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้
    เป็นได้ทั้งแหวนและยางตีนวาล์วครับ

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้าคิดว่า แหวนหลวมให้เช็คกำลังอัดดู

ยางตีนวาล์ว ไม่ทราบราคา

แต่ควรให้ช่างผู้ชำนาญเปลี่ยนให้

6. ค่ายางตีนวาล์ว ตัวละประมาณ 80 กว่าบาท ของแท้ เบิกศูนย์
    มีกี่ตัวก็คูณเอา แต่แม่ง...เปลี่ยนโคตรยาก แบบที่น้าบอกนั่นแหล่ะ

7. DaiSy_14

731
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ

8. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ขอถามหน่ยครับ ของผมมีควันขาว ตอนเช้า หรือ เครื่องเย็นแบบสนิท
    พอเครื่องร้อน หรือ ขับซัก 10 นาที ควันขาวก็หาย เป็นเพราะอะไรครับ

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ปรกติครับ..จอดรถนานตอนเช้าสตาร์ทมันจะมีพวกไอน้ำมันเกาะอยู่ครับ

10. RunRun_76

RunRun_76 New Member Member

121
    0
    0

ยางตีนวาล์วครับ

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มันไม่ได้เป็นตลอดก็ใช้ไปก่อน บอกน้ำมันเครื่องหาย ดูใต้เครื่องหรือยัง อาจจะมีหยด
    ยางตีนวาล์ว แหวนหลวม หาช่างดีที่สุดครับ ตกลงราคา การรับประกันให้ดี

12. DaiSy_14

731
    4
    0
    ไม่มีหยด ไม่มีเยิ้มครับ กำลังอัดยังดีอยู่ ถ้าเป็นที่แหวน ควันมันจะออกตลอด ใช่มั้ยครับ
    แต่ของผมออกเวลารอบสูง หรือถอนคันเร่งตอนรอบกลางๆ น่าเป็นยางตีนวาล์วรึเปล่า
    ต้องการลงมือเองนะครับ พอทราบวิธีมาคร่าวๆแล้ว แบบไม่ต้องเปิดฝาครับ
    กำลังศึกษาให้แน่ใจก่อนลงมือ อะไรทำเองพอไหวก็อยากลองครับ
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ออกเฉพาะรอบสูง
    ผมว่าน่าจะเป็นที่หลอดวาล์วมันหลวมแล้วมากกว่ามั้งครับ
    รอบยิ่งสูงยิ่งคลอนตัวหนัก ยางตีนวาล์วเอาไม่อยู่ น้ำมันเครื่องก็เลยไหลไปที่ห้องเผาไหม้ได้
    ก่อนจะเปลี่ยนยางตีนวาล์วก็ลองจับโยกดูครับ
    หรือถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน ใช้ไปก่อน ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้หนืดขึ้น พอช่วยได้นิดหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้