รบกวนถามผู้มีความรู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย DragLable, 8 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DragLable

DragLable New Member VIP

22
    0
    0
    รบกวนถามผู้มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์หน่อยคับ
    พอดีmr2ของผมมันมีอาการแปลกๆน่ะครับตอนนี้
    จอดอยู่ที่อู่ยังไม่ทราบสาเหตุ อาการคือ ขับได้ปกติ
    แต่พอขับไปจอดสักพักเช่นไปกินข้าวก้อสตาร์ทไม่ติด
    หรือบางทีก้อสตาร์ทติดตามใจมันแต่ถ้าขับมาจอดไว้
    นานๆเช่นไปทำงานจอดเช้าสตาร์ทเย็นก้อไม่มีปัญหา
    เมื่อสตาร์ทไม่ติดก้อต้องเข็นแล้วกระตุกเอาคับก้อจะ
    ขับได้ทุกครั้งรบกวนพี่ๆเพื่อนที่เคยเจออาการนี้หรือ
    มีความรู้เรื่องนี้ช่วยตอบหน่อยครับ

2. ถามเพิ่มหน่อยครับ 2 ข้อ

1. จังหวะที่สตาทไม่ติด พอเข็นกระตุก แล้ว ติดปกติทันทีเลยใช่ไหมครับ

2. ตอนที่สตาทไม่ติด มอเตอ สตาท ทำงานปกติเลยไหมครับ หรือว่ามันเงียบไปหมด ถ้าทำงานปกติ ความแรงของมอเตอสตาท ยังแรงปกติไหม หรือมันเหมือนจะหมดลม

3. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ลองไล่จาก รีเลย์สตาร์ท มอร์เตอร์สตาร์ท น่าจะไม่เต็มร้อยแล้วครับ

4. DragLable

22
    0
    0
    1.กระตุกแล้วขับได้ปกติคับเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    2.เสียงปกติแรงปกติคับรีเลย์ก้อเปลี่ยนหมดแล้ว
    แถมแบตลูกใหม่ด้วยคับไม่ทราบว่าเกี่ยวกับsensorหรือไม่
    ยังไงรบกวนหน่อยนะคับขอบคุนที่สละเวลาคับ

5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    มีเอาเข้าอู่ไปจิ้มโค๊ดยังครับ ว่าโค๊ดปกติดีมั้ย

6. ตอนแรกกำลังสงสัยว่าเป็นที่ คอยด์ + จ่านจ่าย หรือเปล่า เพราะพวก honda เวลา คอยด์ เสื่อมจะเป็นอาการประมาณนี้ คือ ร้อนแล้วดับ / สตาร์ท ไม่ติด

แถมมอเตอร์สตาท ก็แรงปกติ ไล่ยากเลย.......

มีอีกจุดนึงครับ พอจะหา รีเลย์ ปั๊มติ๊ก ลองสับดูได้ไหมครับ ตัวดำๆ อยู่ชิด ผนังห้องเครื่อง ใกล้ๆ กล่องฟิวส์ในห้องเครื่องอ่ะครับ หรือจังหวะที่มันไม่ติด ลองให้ช่างต่อตรงดูให้ก้อได้ ของผมเคยเป็นอาการนี้ ไล่อยู่ 3 เดือน กว่าจะเจอ แต่ตอนนั้นไม่ได้ลองกระตุก ว่าติดปกติไหม

7. DragLable

22
    0
    0
    เดี๋ยวผมจะลองไปบอกที่อู่ดูนะครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่า
    จะเกิดจากสาเหตุนี้หรือเปล่านะคับ ยังไงถ้าเกิดพี่ๆ
    พอจะมีเบอร์ของอู่ไหนที่เก่งเรื่อง 3sหรืออาการแบบนี้
    รบกวนช่วยลงเบอร์ทิ้งไว้ให้หน่อยนะคับผมจะได้ลองโทไป
    สอบถามหน่อย แต่ยังไงก้อยังต้องการความคิดเห็นของพี่ๆ
    อยู่นะคับ แล้วก้อขอบคุนพี่ๆที่ตอบด้วยนะคับพอดีผมก็ไม่ทราบชื่อ
    เคยไปมิตติ้งครั้งเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้