ถอดเครื่อง ดูลูกสูบ ครับ ( เข้าเว๊ปยากมากๆ)...โหลดนานนนนนน

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย pholde, 14 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    ....ขอคำปรึกษาหน่อยครับ....พอดีย้ายมาทำงานต่างจังหวัด...ไม่รู้จักอู่ซ่อมดีๆ......คือว่า อยากจะถอดเครื่อง ออก มาดู ประเก็นกับ ลุกสูบ น่ะครับ พอดี เวลาสตาร์ตเครื่องแล้ว เสียงดัง เอี๊ยดๆๆๆ........เครื่องเร่งไม่ค่อยขึ้น......ขับได้ แต่เจอ เนินทีเหนื่อยเลย.....เลยอยากทราบว่า มีวิธีถอด อย่างไรบ้างครับ...ถอดเองได้ไหม หรือต้อง ให้ร้านทำ......ขอคำแนะนำจากผู้เคยถอดหน่อยครับ......ขอบคุณครับ.................เว๊ป เข้ายากจริงๆ ครับ...รอโหลดนานมากๆ.........บางทีก็เข้าไม่ได้.......คนเข้าคงจะเยอะอะน่ะ....

2. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    วิธีการที่จะรู้ว่าเครื่องหลวมหรือไม่เขาไม่ได้ให้ถอดออกมาดูแนะครับอย่าไปเชื่อแม้แต่อู่ซ่อมที่เห็นแก่ได้น่ะครับ วิธีการตรวจสอบคือ หาอู่ที่มีเครื่องมือวัดกำลังอัดของกระบอกสูบ โดยการถอดหัวเทียนออกแล้วนำอุปกรณ์ที่จะวัดกดไว้ที่รูหัวเทียน เมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์ เมวัดแรงอัดจะค้าง ณ จุดที่กำลังอัดสูงสุด โดยวัดทั้ง 4 สูบ เมื่อได้ค่าแล้ว นำมาเปลียบเทียบทั้งหมด ถ้าไม่เท่ากัน หรือแรงอัดน้อยกว่าปกติจึงจะทำการเปิดฝาสูบน่ะครับ ไม่ไช่แค่มองแล้วก็เดาเอาว่าเครื่องเหลวมไม่ได้น่ะครับ อันนั้นผมว่าคุณเจอช่างเปลี่ยน ไม่ไช่ช่างซ่อมล่ะมั่งครับ 555

3. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ.....หลังๆ ชักเหนื่อยกับมันเหมือนกัน....แต่ ก็ ทิ้งไม่ลง...จริงๆ.....

4. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ถ้าเครื่องหลวมจะกินน้ำมันเครื่อง แต่การกินน้ำมันกเครื่องก็ไม่ได้หมายถึงเครื่องจะหลวมเสียอย่างเดียว อาจมีหลายสาเหตุ เครื่องหลวมอย่างไร ก็น่าจะวิ่งได้สบาย รถผมกระบะ izusu อายุ 23 ปีแล้วใช้เกือบทุกวัน ยังไม่เคยทำอะไรเลย ถ้าเปิดดูลูกสูบก็จะต้องเปลี่ยนประเก็นฝาสูบ ก็ สองพันกว่าแล้ว ผมว่าอาจมีสาเหตุอื่นหรือป่าว นีออนมีเปัญหาเรื่องระบบไฟ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) นีออนของผมก็เป็น ความเร็ว80-120 นี่อืดมาก หนีกระบะไมตี้เอ็กยังไม่ได้เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้