จะรู้ได้ยังไงว่าลูกปืนล้อเสีย(ทดสอบยังไงครับ)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Pikba, 23 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    จะรู้ได้ยังไงว่าลูกปืนล้อเสีย(ทดสอบยังไงครับ) ตามหัวข้อเลยครับ...

พอดีเวลาขับแล้วได้ยินเสียงแก๊กๆๆมาจากทางด้านหน้าขวาและด้านหลังรถทางซ้าย ไม่รุ้ว่าดังที่อะไรเพื่อนบอกว่าน่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อ

แต่รถเพิ่งจะเอาไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าขวามาเมื่อ 3 วันก่อนเอง...

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เวลาขับมันจะหอนครับ เหมือนยางบวม
    วิธีทดสอบ ขึ้นแม่แรงหมุนดู ถ้าเป็นมากสามารถโยกได้เลยครับ ถ้าเป็นไม่มาก หมุนแล้วจะไม่รู้สึก
    ต้องเอามือไปจับบตามปีกนก หรือชิ้นส่วนช่วงล่างจะรู้สึกครับ

3. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    สงสัยด้วยครับ เวลาใส่ ลูกปืน เข้าไป กับล้อหลัง เวลาไขห้ามไขแน่น เกินไปใช่ป่ะครับ

แล้ว ถ้าเราถอด ดุมหลังออกมาดู ลูกปืน ลูกปืนนั่นจะเสียเลยไหมครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตามนี้เลยครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดูง่ายๆจัดๆเลยก็ ตรง เสียง ครับ

6. ขึ้นแม่แรง แล้วโยกดูก็รู้แล้วครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:45:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:45:49 ----------

ขึ้นแม่แรง แล้วโยกดูก็รู้แล้วครับ

7. ex2006

ex2006 New Member Member

20
    0
    0
    ขึ้นแม่แรงแล้วหมุนล้อเอามือจับโช็คดูถ้าสั่นแสดงว่าลูกปืนเสียครับ

8. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ตามนี้เลยครับ เหมือนมีหมาวิ่งตามอยู่ข้างรถ

เพิ่มเติมนิดหน่อย ยกรถขึ้นแล้วหมุนล้อ เอามือจับปริงดู ถ้าลูกปืนแตกสปิงจะสั่นชัวร์ครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขึ้นแม่แรงโยกหมุนดู ก็รู้แล้วครับ
    ลองดูน๊อตเพลาขับด้วย บางทีช่างไขไม่แน่น ผมเจอมาแล้ว นึกว่าลูกปืนล้อ เลี้ยวนิดก็ดังแก็ก เพราะเพลาขับมันชักเข้าชักออกได้

10. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผม ก็เปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าไปแล้ว ก็ยังหอนอยู่ แล้วล้อหลัง ขึ้นแม่งแรงแล้วโยกดู จะเหมือนกับล้อหน้าป่าวครับ แล้ววิธีหมุนล้อแล้วจับสปริง ใช้กับล้อหลังได้ด้วยหรือไม่ ครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้