~~~ แม็กโดนน้ำยาเคลือบสี ใช้อะไรเช็ดออกครับ ? ~~~

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย h22a, 1 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. h22a

h22a New Member Member

21
    2
    3
    พอดีผมให้คนงานที่บ้านเคลือบสีรถ เพิ่งมาเห็นทีหลังว่า มันเอาน้ำยาเคลือบสี ไปเคลือบแม็กผม(แม็ก spoon สีดำด้าน ) แล้วทีนี้ตอนนี้แม็กผมมันเป็นรอยขาวๆเหมือนเคลือบจับสีล้อแม็กทั้งวงเลยน่ะครับ น่าเกลียดมากๆ ผมลองเอาผ้าชุบแฟ้บก็เช็ดไม่ออกครับ ใครก็ได้แนะนำทีว่าใช้อะไรถึงเช็ดออกครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล. 1 .เค้าเคลือบมา 1 อาทิตย์แล้วผมเพิ่งเห็นวันนี้ครับ
    2. น้ำยาที่เคลือบก็ Meguiar Tech wax ขวดสีม่วงๆครับ

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ตามหลักการแล้ว ถ้าล้างบ่อยๆๆไป เดี๋ยวคราบมันจะออกเองคับ
    เพราะชั้นฟิล์ม wax ไม่ได้แข็งแรงมาก จนติดไปตลอด
    ลองเอาแฟ๊บล้างอีกหลายๆรอบก็น่าจะออกนะคับ เพราะน้ำยาทนแฟ๊บได้ไม่นานหรอกคับ
    หรือใช้แชมพูล้างรถก็ได้คับ อาจหลายๆครั้งหน่อย ก็น่าจะออกหมดคับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ล้างบ่อยๆ ด้วยผงซักฟอกน่าจะออกนะ หรือ ถ้ามันไม่ออก ลอง
    เอาน้ำมันซักแห้งเช็ดๆถูๆดู แต่ทดสอบในที่ลับๆก่อนว่าได้ผล
    อะป่าว ไม่ใช่เดียวยิ่งด่างจะแย่กว่าเดิม

ปล น้ำมันซักแห้ง สามารถขจัดคราบหมากฝรั่ง ครอบกาวสติ๊กเกอร์
    คราวยางมะตอยได้ โดยไม่ทำอันตรายต่อสีรถ ลองดูครับ

4. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ซันไลต์น่าจะออกหมดนะคับ

เพราะผมล้างฟองน้ำลงแว็กซ์ด้วยซันไลต์กะน้ำสบู่นี่ละคับ

แว็กซ์ที่ใช้ก้อ NXT เหมือนกันเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้