มีเรื่องปวดตับ มาเล่าให้ฟัง เกี่ยวกับ ร้านช่วงล่าง ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mangginoon, 1 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า.....

กาลครั้งหนึ่ง ผม เปลี่ยนล้อ จาก 14 เป็น 15 เลยอยากให้รถเตี้ยลงซักหน่อย

ก้ไปปรึกษาร้านช่วงล่างแถวบ้าน ร้าน.... (ร้านใหญ่สุดใน อ.บัวใหญ่)

ทางร้านก็บอกว่า ตัดสปริงลง ซัก 2 นิ้ว ก้โอเค จ่ายค่าเสียหายไป 800.-

กลับมาบ้าน สังเกตุอาการรถเวลาเลี้ยว แล้ว มันดัง ปัง ๆๆ แถม น็อต ล้อค โช๊คขาดไปตัว เลยเอากลับไปแก้

ร้านก้แก้ให้ โดยใช้ยางรอง แล้ว เปลี่ยน น็อตให้ใหม่ ไม่คิดตังค์ แต่ คิดค่าตั้ง 0 ใหม่ 300.

อาการหายไป แต่ ยังไม่จบ เพราะขับไปขับมา เกิดอาการ กินยาง หายไปเป้นแถบ

กลับไปร้านบอกว่า รถโหลดก้แบบนี้แหละ ต้องคอยสลับยางเอา

อืม AE ผมก้โหลด ไม่เห็นมันกินเลย ลองย้ายร้านดู ไปร้าน....(ร้านรองลงมาจากร้านแรก ในอ.บัวใหญ่)

ร้านนี้ วิเคราะห์แล้ว บอกว่า ต้องไสลด์โช๊ค +ตั้ง 0 คิด 400.- โอเค จ่ายไป ออกมาวิ่ง

นึกว่าจะจบ สุดท้าย ยางหมดไปอีกชุด แล้วพอดี ยางหุ้มเพลามันขาดเลย

ถอดเปลี่ยนไปเจอ ผลงานของร้านที่ 2 เขาไม่ได้ ไสลด์โช๊ค แต่ เอาน็อต ไปเจียแทน มันเหลือ เล็กมากเลย

คิดไปไม่ใหวแล้ว เมื่อวานเลยตัดใจ เข้าโคราชไป ปรึกษาร้าน ที่เคย เอาAE ไปทำดีกว่า

ค่อยๆ คลานไป 80 กว่าโล เพราะล้อมันโหลนหมดแล้ว

ไปถึง ช่างก็เปลี่ยนยาง ตั้ง 0 ผมเลยให้เขาเปลี่ยนน็อตโช๊คให้ด้วย

ช่างก้บอกว่า รถโหลด แคมเบอรืไม่ได้ ต้องไสลด์โช๊ค ช่างร้านนี้ เขา ไสลด์รูโช๊ค เลย แล้วลองเทสดู

0 โอเค แต่เวลาเลี้ยวยังขัดๆ อยู่ ช่างเลยถอดโช๊อออกมาดู

พอเห็นโช๊ค ช่างหัวเราะ เลยครับ แต่ผมอยากร้องให้

เพราะว่า สปริงมันกลับด้าน ทำให้ บูชหัวโช๊คหมุนไม่ได้ ทั้ง 2 ข้าง

แถมแหวนรองก็ใส่กลับด้านอีก (ผลงานร้านแรก) เวลาเลี้ยว สปริงมันเลยดิ้นได้ ทำให้รถแฉลบ และ 0 เพี้ยน

ก็รื้ออกและประกอบกลับ ลองเทสใหม่ โอเคครับ แน่นปึกเลย จ่ายค่าเสียหาย

ลองอัดดู ตัวปลิวกลับบ้านเลยครับ ตอนนี้ รอดูว่า จะกินยางอีกใหม

ฝากใว้สำหรับเพื่อนๆ ที่จะไปโหลดนะครับ ดูดีๆ ด้วย ชีวิตผมแขวน อยู่บนเส้นได้ ตั้งหลายเดือน

ช่างบอกว่า สปริง อาจจะหลุดจากเบ้าได้ เขาแนะนำ ให้ ใช้ไฟเป่า หน้าสปริงจะได้เต็มเบ้าเหมือนเดิม ส่วนของผมเขา แก้ไขโดย ดัด ให้มันเข้ารูป กว่าเดิมครับ

2. yowin

yowin New Member Member

3
    0
    0
    น่าเก็บไว้เป็นความรู้คับ

3. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    เจออย่างนี้ สุดๆเลย

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อันตรายนะครับเนี่ย แต่ก็เป็นความรู้อีกอย่างนึงนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้