ถามเรื่อง เสียงเข้าห้องโดยสาร ทีครับ เกิด จากที่ใดบ้าง/สาเหตุไหนบ้าง ชี้แนะทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Civic_ek_J, 30 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    1. วิ่งช้าก็เริ่มมีเสียงลมยิ่งเร็วยิ่งเสียงชัด เกิดจากสาเหตุไหนหรอครับ (ใส่กันสาด แบบมี กิ๊บ หมุด ของแท้ มีส่วนไหม)
    2. ถ้าลูกปืนเริ่ม เสื่อม จะมีเสียง ป่ะครับ เสียงยังไง (ที่ได้ยินและคิดว่าใช่ มันจะดีง หวี่ๆ- -)
    3. แล้วเวลา รถวิ่ง เจอทาง ขรุขระ จะได้ยินเสียง กระทบถนน ชัดมากเลย (ช่วงล่าง ช่างบอกยังดีอยู๋)

อย่างงี้ มันเกิด จาก สาเหตุ ไหนใดบ้างหรอครับ ต้องอุดรู ตรงไหนรึปล่าว และ ยางขอบประตูดูยังไงว่า เสื่อมแล้วอ่าครับ

แล้ว ถ้ารถออกมาจาก ศูนย์ เกียร์ mt กับ เกียร์ at มันมีส่วนในการเก็บเสียงไหมว่า at จะเงียบกว่า (คิดไปเองแบบ งง)

เป็นรถ ek นะครับ เพราะ เทียบ กับรถ พี่ชาย แล้วเสียง ผิดกันเลยอ่าครับ

กูรู หรือ ท่านที่เคยมีประสบการณ์ แล้ว แก้หาย ช่วยชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ (ถามเยอะไปคงไม่ว่ากันนะครับ)

2. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    จากประสบการณ์ตรง ข้อ 1. นะครับ ผมเจอว่าประตูตก มันจะไม่สนิทดีครับ สังเกตุได้ ขณะรถวิ่งเอานิ้วไปแหย่ระหว่างขอบประตู จะมีเผยอนิดๆครับ หรือ ไม่ก้อกระจกขึ้นไม่สุดราง ต้องสังเกตดีๆครับ อาจจะต้องลองเช็คยางขอบกระจก หรือมอเตอร์กระจกไฟฟ้าดูคับ ส่วนข้อ 3. ถ้าใส่พวก ค้ำโช็คหน้า-หลัง ซับเฟรม ปีกนกซิ่ง ก็ดังเหมือนกันครับ เวลาถนน ขรุขระ ตกหลุมนี่ชัดเจนเลยครับ ลองดูครับ ^ ^

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ตามนี้เลยครับ ลองดูครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดูเรื่องยางขอบประตูคับ

5. Civic_ek_J

102
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับ คนที่เข้ามาตอบด้วยครับ

พี่ที่บอก ประตูเผยอ ผมลองแล้ว มันก็ไม่ตก นะครับ

ส่วนยางขอบประตู ดูยังไงหรอครับว่า เสื่อมยัง

แล้ว ถ้า ราคา ยางขอบประตู เบิกใหม่ รอบคัน ประมาณ เท่าไรหรอครับ

มีไรบ้างหรอ ไม่รู้เรื่องเลย

ช่วยชี้แนะทีครับ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ฝนตกน้ำเข้าด้วย รึเปล่าครับ

MTกะ AT คงบุตัวถังมาเหมือนกัน ตัดข้อนี้ออกไป

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าแยกเงียบแบบเห็นผลชัดๆ ก็รื้อพรมพื้นออกมา แล้วบุด้วยพรมหนาสักครึ่งนึ่ว ฝ้าหลังคาก็บุไปด้วยเลย
    ส่วนประตูก็ถอดแผงประตูออกมา แล้วก็แดมป์ด้วยแผ่นแดมป์ ทั้ง 4 ประตูเลยครับ

ตัวอย่าง http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,19047.0.html

8. Civic_ek_J

102
    0
    0
    มีช่วงแรกๆ ล้างรถ น้ำเข้า นิหน่อย แต่ตอนนี้ ไม่เห็นมีเข้าแล้วนะครับ

กำลังงง จะเช็คยังไง ดีหน้อ คิ้วรีดน้ำ ประตู มีส่วนไหมอ่าครับ

ท่านใด เคยเป็น ช่วยชี้แนะทีครับ

ขอบคุณ พี่ Khonchan ที่แนะนำ

แต่ยังอยากรู้ว่า ทำไมมันถึงเข้า จากตรงไหน เพราะ รถพี่ชาย ek เหมือนกัน ไม่ได้บุพรมไร ทำไม เงียบๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้าเป็น M/T ลองดูปลอกยางหุ้มตัวคันเกียร์ด้วยครับว่าขาดหรือเปล่า เพราะมันจะกันเสียงกับความร้อนที่มาจากใต้ท้องรถครับ พอดีของผมมันเคยขาด พอเปลี่ยนแล้วเงียบขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

ถ้ายางขอบประตูหลังขวาขาด
    เบิกศูนย์หรือมือ 2 ดีครับ
    ราคาประมาณเท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้