รบกวนสอบถามข้อมูล เกี่ยวกับ civic coupe ครับ ท่านใดทราบช่วยเข้ามาแนะนำ ข้อมูลด้วยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย หนุ่ม เทเลคอม, 17 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ไปดูปักหมุดข้างบน link เสียไปหมดแล้ว -*-

พอดีตอนนี้กำลังเล็งจะหารถซิ่งบ้านๆ แต่งสวยๆ เพิ่มสักคันนึงครับ ผมเล็ง civic coupe ไว้ มีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยจ้า

1.civic coupe บ้านเราที่จำหน่ายกันเริ่มตั้งแต่ปีไหนครับ แล้วตอนนั้นราคามือ 1 ที่จำออกจำหน่าย ประมาณเท่าไหร่ ?

2.civic coupe บางคันผมเห็นเป็นเบาะผ้า บางคันเป็นเบาะหนัง มาจากโรงงาน แต่ละรุ่น แต่ละปี ต่างกันอย่างไร ?

3.ที่ผมเห็นบ่อย coupe ก็มีตัวปี 98 (ไม่แน่ใจว่าเป็นปีแรกที่จำหน่ายหรือเปล่า) และก็ปี 2000 (ที่ไฟหน้า กับไฟท้ายเป็นขาว-แดง สวยๆอ่ะครับ เรียกไม่ถูก) มันต่างกันตรงไหนบ้างสำหรับ 2 รุ่นนี้ ?

4.โฉมปี 2000 มีจำหน่ายแบบตัวธรรมดา และก็แบบ racing ด้วย ไม่ทราบว่าเพิ่มอะไรมาบ้างครับ ?

5.เครื่องยนต์โรงงาน เป็นบล็อก d16y ใช่ไหมครับ แล้วผมเห็นบางคันเป็นฝาดำ บางคันฝาขาว ไม่ทราบว่า แรงม้า แรงบิด spec เครื่องเหมือนกันไหม ?

6.เครื่องยนต์เดิมๆโรงงานเป็นอย่างไรบ้างครับ อัตราเร่งดีไหม เรื่องการบำรุงดูแลรักษา จุกจิกไหมสำหรับเครื่องตัวนี้ เพราะส่วนตัวไม่เคยขับ ek มาก่อน เคยแต่ขับ es

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบนะครับ เพราะส่วนตัวไม่มีข้อมูล civic coupe เลย เลยสงสัยตรงไหน เลยถามค๊าบบบ

เพราะกลัวถ้าไปซื้อจริงๆ จะดูไม่ออก แยกไม่ถูกว่า แต่ละรุ่นสังเกตุอย่างไร กลัวไปเจอรถแปลงหน้ามาเป็นปี 2000 ลากจดบ้างอะไรประมาณนี้ละค๊าบบ เลยอยากทราบข้อแตกต่าง และวิธีดูรถสำหรับ civic coupe

1. PeppevinE

PeppevinE New Member Member

251
    0
    0
    โห อยากรุ้เหมือนกานอ่ะ ^^
    รอผู้รู้มาตอบดีฝ่าคับ

2. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    พี่หนุ่มไม่สนใจรับ น้องน้ำเงินไปดูแลหรอคับ อิอิ

3. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    รู้นิดๆ ผิดก็ขอโทษล่วงหน้าด้วย

1.coupe จะมี 2 โฉม คือ โฉมตาโต ปี98 กับ โฉม Lev ปี 99-00 แต่โฉมตาโตบางคันก็เป็นปี 99 ก็มีครับ
    อีกอย่าง ถ้าเป็นโฉม Lev จะมีตัวท๊อปของรุ่น เป็นตัว racing จะมีลิ้นหน้า - หลัง - หางหลัง -ภายในเบาะผ้าสีดำผ้ากลางลาย - กรอบแอร์เคฟล่า - วิทยุก alpine น่าจะประมาณนี้อะครับ

2.เบาะผ้าที่ผมเห็นส่วนมาจะเป็นปี 98-99 ส่วนปี 00 ส่วนใหญ่จะเป็นเบาะหลังเทา ยกเว้นตัว racing ที่เป็นเบะผ้า

3. โฉม 98 ไฟท้ายจะเป็น ขาว-แดง-ส้ม เครื่องเป็น d16y ฝาดำ auto ส่วน โฉม 00 ไฟท้ายจะเป็น ขาว- แดง เครื่อง d16y ฝาขาว auto เกียร์จะเป็นระบบไฟฟ้า

4.ตามข้อ 1 น่าจะประมาณนั้นอะครับ

5.ตามข้อ 3 รู้คราวๆแค่นี้

6.เครื่องเดิมๆ ผมว่าก็โอเค การบำรุงรักษาก็ทั่วไป แต่รถมือสองก็ต้องทำใจหน่อยอะครับ แต่ถ้าอยากได้ซิ่งๆหน่อย หาเป็นรถที่วางพวก b16 b18 มาแล้วดีกว่า

4. สนมากๆครับ รถอย่างสวยเลยน้องน้ำเงิน ครบทุกเม็ด เนียนจิงๆ แต่งบผมน้อยจำกัดไปหน่อยอ่ะครับ เพราะมีรถ wish ใช้เป็นประจำอยู่แล้วดิครับ

ขายได้ไวไวนะค๊าบ รถเทพๆ สวยจิงๆ ^___^

5. ่nuttanun

่nuttanun New Member Member

216
    2
    0
    ขอให้ได้เร็วๆนะครับ จะได้มา meeting กัน

6. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    เคยมีกระทู้แบบนี้ มาตอบหลายครั้งแล้วคับ เดียวว่างๆ จะลอง งม หาให้ละกัน รบกวน Moderator ปักหมุดใว้มั่งก็ดีน่ะคับท่าน เวลาล่วงเลยไปนาน ก็จะมีคนเข้ามาถามเรื่อยๆล่ะท่าน (อ๊อดๆจั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้