รถสตาร์ทไม่ติด คิดว่าคอยล์พัง

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย chebaba, 26 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chebaba

chebaba New Member Member

2
    0
    0
    ต้องการถามพี่ทุกคนหน่อยครับ เอาสายไฟที่คอยล์เข้าจานจ่าย วางกับเครื่องไม่มีไฟออก คิดว่าคอยล์พ้งเลยรบกวนพี่ที่มีคอยล์
    ca18ns ช่วยขายให้หน่อยนะพร้อมสายที่ไปจานจ่ายด้วย เครื่องคาบูนะ
    ติดต่อมาครับ ชิ 0896721953

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: เอ่อ..................
    แบบนั้นไม่ใช่วิธีที่ถูกครับ......
    การ Check ว่าไม่มีไฟออกจาก Coil ทำได้ 2 อย่างครับ
    1 ใช้ Multimeter วัดความต้านทานของคอยล์ขาเข้า primary coil
    และขาออก secondary coil ว่ามีความต้านทานถูกต้องตาม Spec หรือเปล่า
    ซึ่ง Spec ของ Coil จะหาได้จาก Manual ครับ
    2. นำหัวเทียนมาต่อเข้ากับ plug หัวเทียน (ยังไม่ต้องใส่หัวเทียนกลับเข้าไปที่เครื่อง)
    start เครื่องยนต์ ลองนำปลายเขี้ยวหัวเทียน มาแหย่ใกล้ๆตัวเครื่องยนต์ แต่อย่าให้ใกล้เกินไปนะครับ
    จากนั้นสังเกตดูว่ามีไฟจ่ายออกมาที่เขี้ยวหัวเทียนมั๊ย ถ้ามีจะเห็นไฟกระโดดจากเขี้ยวหัวเทียน
    ไปหาตัวเครื่องยนต์ ซึ่งถือว่าระบบจุดระเบิดทั้งระบบยังปกติอยู่ครับ

ส่วนถ้า Coil คุณเสียจริง คงจะหา Coil ตรงรุ่นใส่ยากพอควร
    ถ้าหาไม่ได้ คงต้องพึ่ง Coil ของ CA18E หรือ CA16DE, CA16E
    แทนได้ครับ.........

:eek:

3. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ใครมีเอาออกมาขายด่วนเลยครับ

4. chebaba

chebaba New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ก่อนหน้านี้รถเคยเสียเหมือนกันมาแล้วครับ ครั้งแรกจานจ่ายมีปัญหามีคราบขี้เกลิอติด ขัดด้วยกะดาษมาแล้ว คราวนี้เลยเช็คตามปกติด้วยวิธีที่พี่บอกไฟไม่ออกหัวเทียน เลยไม่รุ้ระหว่างจานจ่ายหรือคอยล์พัง เลยมีคนบอกให้ทำวิธีเดียวกัน โดยเอาปลักที่เข้าจานจ่ายจากคอยมาวางใกล้เครื่องเช็คไฟดูปรากดว่าไม่มีไฟเลย ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรอย่างอื่นพังหรือเปล่า

5. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    เอ้ไม่เเน่ใจว่าที่บ้านยังมีอยู่เป่าเอ่ย เดี๋ยวดูให้ครับ

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ช่วยๆกันหน่อยครับ พี่น้อง bb เหมือนกัน

7. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    มีแต่ของ CA20E :welcome:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้