สลับมาใช้น้ำมันจะเร่งไม่ขึ้น และดับไปเองในที่สุด

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย neon_8151, 25 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    ช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับพี่น้อง

อาการของน้องออนของผมคือ เวลารถวิ่งแกสยาวๆ พอสลับมาใช้น้ำมันจะเร่งไม่ขึ้น (ตอนที่เครื่องร้อนอยู่)

บางทีพอจอดรถ สลับมาใช้น้ำมัน แล้วปล่อยให้เครื่องรันต่อไป เครื่องจะสะดุด และดับไปเองในที่สุด (เป็นหลังจากใช้รถวิ่งทางไกล ประมาณ 200-300 km. แล้วจอด)

ส่วนใช้งานปกติไป-กลับที่ทำงานไม่เป็น หรือว่าจะเกี่ยวข้องกับชนิดน้ำมัน ผมใช้น้ำมันแกสโซฮอน 95 แต่แรกๆ ก็ไม่เคยเป็นนะ ใช้น้ำมันแกสโซฮอน 95 มาเป็นปีแล้ว เพิ่งจะมีอาการที่ว่านี่แหละ

2. ecxmax

ecxmax Member Member

61
    0
    6
    รถผมก็มีอาการเดียวกันครับ
    1. วิ่งแก็สได้ปกติ
    2. วิ่งน้ำมันได้ 20 km เริ่มเร่งไม่ออก เครื่องกระตุ๊ก และดับ
    3. หรือกรณีวิ่งแก็สมาไกลๆ เครื่องร้อนๆ แล้วเปลี่ยนน้ำมันก็เป็นเหมือนกัน
    4. ตอนแรกคิดว่าเป็น ปั้มติ๊ก ไปเปลี่ยนของใหม่ตรงรุ่น แล้วไม่หาย
    5. check หัวฉีด กรองเบนชิน แล้ว ไม่ตัน
    6. เปลี่ยนใช้ 91 แล้วไม่หาย

ปล. ปัจจุบันไม่สนใจมันละ กะว่าใช่อีกปี จะวางเครื่องใหม่ไปเลย

ใครสามารถแก้ได้บอกด้วยครับ

max บางแค 086-0000722

3. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
    ระบบน้ำมันนั่นแหละคับ ส่วนที่พึ่งเปลี่ยนมาก็เป็นไปได้ที่อาจจะมีปัญหาอีกคับ

4. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    ขอบคุณทุกข้อความที่แนะนำครับ

คุณ third ครับพอจะมีคำแนะนำการแก้ไขไหม

นี่ก็ตั้งใจจะเช็คหัวฉีด ปั๊มติ๊กดูอยู่เลย แต่ยังไม่ได้ลงมือ

รบกวนหน่อยนะครับ

5. third_swoop

third_swoop New Member Member

93
    0
    0
    ลองดูคับว่าตอนที่เราใช้แก๊ส ปั้มติ๊กยังทำงานอยู่หรือป่าว ถ้ายังทำอยู่ลองไปทำสวิทตัดปั้มติ๊กแยกไว้ เพราะปั้มติ๊กอาจน็อกได้เวลาที่เราใช้แก๊สอยู่เพราะมันจะทำงานหนัก
    แล้วข้อเสียของคนใช้แก๊สส่วนใหญ่จะมีนำมันในถังน้อยทำให้ติ๊กร้อนง่ายคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้