##### รบกวนผู้รู้ วิธีการทำพื้นขับหลังครับ.. #####

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kittyyy, 24 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kittyyy

kittyyy New Member Member

45
    0
    0
    คืออย่างทราบว่ามีกี่วิธีครับ.. แบบไหนบ้าง..

ข้อดี.. ข้อเสีย..

พอดีรถผมกำลังจะทำขับสี่.. (CK) แต่ยังงงๆ.. ว่าการเลาะพื้น.. ทั้งพื้น.. ตั้งแต่ยังอะไหล่.. ซุ่มโช๊ค จนถึงพื้นตรงคนนั่งหลัง

กับการเลาะแค่ตรงส่วนกลาง บริเวณแค่จุดยึดช่วงล่างหลัง , ซุ่มโช๊ค

พอดีช่างบอกว่าจะทำอย่างหลังให้.. ก็เลยยัง งง ว่า เค้าไม่เลาะกัน ทั้งพื้นหรอครับ..

ขอบคุณมากครับ...

2. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    เลาะทั้งพื้นสิคับ แน่นอนกว่า... ว่าแต่เลาะแค่ตรงกลางคือตรงไหนอะคับ ผมนึกภาพไม่ออก

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ให้ขึ้นอยู่กับฝีมือ และ ความชำนาญของช่างที่ทำเป็นหลักครับ

ถ้าเลาะทั้งพื้น แล้วสวมตูดใหม่เข้าไป วิธีนี้จะแข็งแรงกว่า จุดยึดต่างๆตรงจุด ได้เซ็นเตอร์กว่า ศูนย์ล้อและเรื่องการตั้งศูนย์ต่างๆทำได้เหมือนอีโวทุกอย่าง
    แต่ปัญหาคือ ทำได้ยุ่งยากและหาคนทำยาก
    ถ้าช่างไม่มีฝีมือ ตอนเลาะรถจะช้ำมาก ถ้าได้ช่างที่ทำไม่ดี ตอนเลาะจะเสียความแข็งแรงบริเวณรอยต่อค่อนข้างมาก และจุดรอยยึดต่างๆอาจจะไม่แข็งแรงเท่าที่ควร
    แต่ถ้าช่างที่ชำนาญเลาะเป็น ต่อเป็น เล็งจุดต่างๆได้ดี เชื่อมถูกจุด รู้ว่าจุดไหนเลาะได้ จุดไหนเลาะไม่ได้ รถออกมาจะแข็งแรงไม่แพ้รถโรงงาน
    ราคาค่าทำจึงแพงกว่า
    ช่างทั่วไปจึงนิยมทำแบบหลัง ซึ่งถ้าช่างที่ฝีมือดีก็ทำออกมาไม่แพ้กัน แต่ส่วนมากเห็นทำออกมาแล้วมีปัญหาเรื่องตั้งศูนย์ล้อหลังไม่ได้ เฟืองท้ายไม่ได้เซ็นเตอร์
    และ ที่สำคัญร้อยทั้งร้อย รถพวกนี้เข็นไม่ไปครับ

ถ้ารถที่ทำมาได้เซ็นเตอร์ของเพลากลาง เข็นยังงัยก็ไป แค่หนักนิดๆตอนออกตัวเท่านั้น จากนั้นก็เข็นสบาย ต่างกับรถที่ทำแบบไม่ได้เซ็นเตอร์มากครับ รถนี้เข็นไม่ขยับเลย

4. deathscy

deathscy New Member Member

225
    1
    0
    เพิ่งรู้เลยครับเรื่องแบบนี้ เข็นไม่ไป

5. kittyyy

45
    0
    0
    ตรงกลาง ตรงช่วงจุดยึดแพท้ายยาวไปถึงซุ่มโช๊ค.. จากซ้ายไปขวาครับพี่..

ส่วนพื้นคนนั่งหลัง.. วันนี้โทรไปคุยกับช่างบอกว่า.. ถ้าอยากได้เยวจัดให้..

6. kittyyy

45
    0
    0

โอ้อออ..... ขอบคุณมากเลยครับพี่.. เดียวจะลองไปเข็นรถเจ้าของอู่ก่อนเลย.. :D

7. kittyyy

45
    0
    0

สรุป.. รถพี่.. ไปไหมครับพี่.. :eek:

8. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    หะหะ ดีน่ะทั้งเข็นทั้งลาก ไปโหม้ดดดดดดดดดดดด ฝีมือพี่ตุ๋ยซะอย่าง

9. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อย่างอีแดง ของอ๊อพ หทัย คันนั้น เข็นไม่ไปเลยนะ
    ต้องเข็นกัน 3 คนขึ้นไป ถึงจะขยับได้

แต่มันก็วิ่งดี และ ทึก อยู่ตั้งหลายปี

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:46:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:46:27 ----------

อย่างอีแดง ของอ๊อพ หทัย คันนั้น เข็นไม่ไปเลยนะ
    ต้องเข็นกัน 3 คนขึ้นไป ถึงจะขยับได้

แต่มันก็วิ่งดี และ ทึก อยู่ตั้งหลายปี

10. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ถ้าใส่เต็ดครบทุกจุด ยิ่งเป็นเต็ดแบบ 1.5 way เปอร์เซ็นต์สูงๆด้วยแล้วเข็นไม่ไปเป็นเรื่องปกติครับ อย่าตกใจไป:):):)

11. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    แล้วถ้าเต็ดเดิมๆหน้า-หลังเช็นไปเปล่าหว่า

12. kittyyy

45
    0
    0
    เออ... ถ้าโว 5 เดิมๆ.. เข็นไปไหมครับ..

แล้วถ้าไม่ไป.. จะแก้กันยังไงครับที่เนี้ย..

13. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ไปครับ แต่ต้องออกแรงมากหน่อย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:23:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:23:43 ----------

ไปครับ แต่ต้องออกแรงมากหน่อย

14. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เดิมๆต้องเข็นไปครับ
    ถ้าเข็นไม่ไป แล้วตั้งศูนย์ล้อหลังไม่ได้ หรือ ได้แต่ปรับได้ไม่เท่ากัน
    ต้องตรวจสอบแล้วครับ ว่าปีกนกไม่ตรงรุ่นหรือจุดยึดแพท้ายทำมาไม่ตรงตำแหน่งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2010
  15. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    ไปลองเข็นมาแล้วครับไหลลื่นดีครับ ตั่ง0 ได้ทั่งหน้าหลังเลยครับ
    ปล ขนาดที่อู่ยังไม่เคยทำเลยน่ะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:38:38 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:37:45 ----------

ไปลองเข็นมาแล้วครับไหลลื่นดีครับ ตั่ง0 ได้ทั่งหน้าหลังเลยครับ
    ปล ขนาดที่อู่ยังไม่เคยทำเลยน่ะครับ

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ดีแล้วครับ
    ที่เหลือก็หมั่นตรวจสอบสภาพบูทยางหิ้วแพท้ายในจุดต่างๆ และ ลูกยางยอยท์เพลากลาง ให้สม่ำเสมอครับ

17. deathscy

deathscy New Member Member

225
    1
    0
    ไปครับ ไป ค่อยยังชั่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้