น้ำยาแอร์ เติมเท่าไร่ดี

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย bigbossit, 24 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    มีใครรู้บ้างไหม๊คับว่าควรเติมที่ความดันเท่าไร่ เพราะผมเคยได้ยินมาว่าให้เติมที่ 40 ปอนด์ ถ้าเกินนี้คอมจะหนักและดึงกำลังเครื่อง
    แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ พอวิ่งเกิน 100 ขึ้นไปตอนเที่ยงๆแล้วแอร์ไม่เย็น ผมเติมไว้ที่ 40 ปอนด์ถ้าตอนเร่งเครื่องรอบสูงๆแรงดันจะตกมาอยู่ประมาณ 15 ปอนด์ ก็เลยเริ่ม งง ละว่าให้เติมที่ 40 เนี่ยดูตอนเร่งหรือตอนเดินเบา

ปล บอกไว้ก่อนว่าลองเปลี่ยนสายพานแอร์ใหม่ละ แล้วก็คอมไม่ตัดคับ เพราะรอบเครื่องไม่เกิน 5พัน :cry:

2. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    โอ้....................อันนี้ไม่รู้จริงๆ รอผู้รู้นะครับ
    ปล.แล้วร้านเค้าแนะนำยังไงหว่า ทางร้านน่าจะรู้ดีน้าาาาาาาาาาาาาา งง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:21:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:21:14 ----------

โอ้....................อันนี้ไม่รู้จริงๆ รอผู้รู้นะครับ
    ปล.แล้วร้านเค้าแนะนำยังไงหว่า ทางร้านน่าจะรู้ดีน้าาาาาาาาาาาาาา งง

3. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    เรื่องแรงดันนี่ผมไม่ทราบครับ เท่าที่ทราบคือปกติเวลาเติมน้ำยาแอร์เขาให้สังเกตตรงตาแมว(เขาเรียกกันแบบนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ)ต้องไม่เป็นฟองอ่ะครับหากเป็นฟองนี่แสดงว่าน้ำยาน้อยเกินไปครับ ลองสังเกตตรงนี้ดูก่อนครับ

4. bigbossit

209
    0
    0
    เหอๆ ไปมา 2 ร้านแล้วอ่ะแจ๊ค
    ร้านแรกก็อู่ที่ทำรถ บอกให้เติมไม่เกิน 40
    ร้านที่2ร้านแอร์ทั่วๆไป บอกให้เติมประมาณ 60 แล้วเร่งเครื่องประมาณ 3000 รอบ ความดันต้องไม่ต่ำกว่า 20

ก็เลยเริ่มๆ งง ว่าจะเอาไงดี เพราะตอนเที่ยงๆ ร้อนมากมาย
    คิดไปคิดมา สงสัยต้องไปเติมเพิ่มละ อย่ากซิ่งก็ปิดแอร์เอา 55+

5. bigbossit

209
    0
    0
    แรงดันต่ำครับ ฟองเพียบ เหอๆ

6. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เท่าที่เคยเห็นเคยทำไม่มีร้านไหน ที่เติมน้ำยาแอร์ โดยวัดกันที่จำนวนน้ำยา ที่อัดลงไป ส่วนใหญ่ก็ดูจากตาแมว เป็นมาตราฐานคับ
    แอร์ไม่สู้แดด อาจมาจาก
    - วาวล์ หน้าตู้เริ่มจะตัน
    - คอมแอร์กำลังอัดเริ่ม ถดถอย ตามอายุงาน
    - พัดลมหน้าคอล์ยร้อน ทำงานไม่เต็มกำลัง
    - ตู้คอล์ยเย็น ตัน

ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ คอมไม่ตัด เพราะความเย็นหน้าตู้มันยังไม่ได้มันก็ไม่ตัดคับ

ส่งให้ช่างที่เชี่ยวชาญ วินิจฉัย สาเหตุดีกว่าคับ
    โชคดีคับ

7. bigbossit

209
    0
    0
    ขอบคุณมากมายคราบบบบ พี่หนุ่ม

8. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เปลี่ยนเป็นแอร์ตัวนอก ออโต้ เต็มระบบไปเลยครับ
    สวยด้วย และเย็นฉ่ำแน่ๆ

9. bigbossit

209
    0
    0
    55+กำลังรอดูผลงานของท่านแจ๊คอยู่

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:00:39 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:00:40 ----------

55+กำลังรอดูผลงานของท่านแจ๊คอยู่

10. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม

11. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เรื่องแอร์ผมว่าหาร้านดีๆ ทําคุ้มกว่าครับ ร้านทั่วไปน้ำยาปลอมกันเยอะมากเลย ทําไปเดียวก็ต้องเข้าไปทําใหม่ ยังไงๆเช็คร้านก่อนเข้าทํานะครับ

จริงๆผมว่าลองไปอ่านกระทู้ในบอร์ด DIY ของ rcweb เนี่ยแหละ มีกระทู้นึงที่ให้คําปรึกษาเรื่องแอร์ พี่เค้าเก่งมากเลยๆ ลองไปนั่งๆอ่านดูครับ ผมว่าได้ความรู้เยอะเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้