รบกวนสอบถามเกี่ยวกับความร้อนหน่อยครับ + บ่น นิดๆ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย pedmaster, 23 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    เรื่องนี้ อาจจะยาวหน่อยนะครับ
    คือผมใช้ รถ Civic Coupe คันนี้มาประมาณ 3 ปี แล้วช่วงแรกก็ ซ่อมนู่นนี่นั้น ไปเรื่อยเปื่อย ซ่อมกับร้านดังย่าน รามอินทรา กม 8 บริการค่อนข้างดีนะครับ
    เริ่มจาก ปาดฝาเปลี่ยนปาเก็น ทำช่วงล่าง ทำนู่นทำนี่ค่อนข้างเยอะมาก หมดไปหลายหมื่นอยู่ครับ และก็ ใช้งานปกติ มาจน 2 ปีหลังนี่
    แต่ช่วงหลัง ก็เริ่มมีอาการ กลับมาอีก ครั้งแล้ว โดยที่ล่า สุด อากาศร้อน มาก และขับรถช่วง บ่ายๆ นี่ ความร้อนขึ้น แต่ขึ้นไม่มาก โดยถ้าปิดแอร์ ความร้อนก็จะกลับมาปกติ แต่ถ้าช่วงเช้าหรือเย็น หรือว่าถ้า ขับสักประมาณ 140 เป็น สัก 3 - 5 กิโล ความร้อนก็จะขึ้น มา เลยให้เพื่อนที่คอยดูรถให้ประจำ ดู เขาก็บอกว่าหน้าจะเป็น วาลน้ำหน้าจะตาย แต่เราก็เอะใจว่า มันไม่หน้าจะตาย เพราะ เราเคยไปร้านหม้อน้ำแล้ว เขาตัดวาล ให้น้ำมันไหลตลอดเวลา แต่ไม่แน่ใจ ก็เลยเปิดดู สรุปเป็นวาลน้ำ ที่เคยตัด จริงๆ เพื่อนผมก็เลย บอกว่า ฝาคงโก่ง คงต้องปาดฝา

ผมก็เลยเกิดความคิด ขึ้นมาว่า

1. ปาดฝาเปลียน ปาเก็น แล้วใช้ ตามปกติ เพราะอีก 1 ปีก็ผ่อนรถหมดแล้ว
    - อยากจะขอถามว่าไปปาดที่ไหนดี
    2. วางเครื่องใหม่ซะเลย เพราะเครื่องตัวนี้ ทำมาเยอะและ ซ่อมมาก็เยอะแล้ว (เป็นทางเลือกที่ไม่อยากจะทำเท่าไร)
    - ควรจะวางอะไรดี และวางที่ไหนดี ที่เน้นใช้งานทุกวัน วันละประมาณ 100 โล ไม่ได้ซัด
    3. ขายซะเลย ไหนๆ ก็ไหนแล้ว ในหัว มี Jazz กับ FD มาหลอกหลอนอยู่ แต่ว่า ก็ต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายจากปกติ ค่อนข้างเยอะ เงินเดือนแค่ 2 หมื่นปลาย จะหาเรื่องซื้อใหม่เลยดีไหม (แต่ใจโคตรรัก Coupe เลย ถ้าเปลี่ยน อยากได้ Si 2010 มากกว่า แต่มันเกินเอื้อม )

พ่อไม่ชอบ แม่ไม่ชอบ เมียไม่ชอบ แต่เราชอบ

เห้อ แซดมากกๆ เลย ใจอยากทำ ข้อ 1 ที่สุด แต่ ถ้ามันไม่จบ ก็ไม่อยาก ฝืน มัน...

ขอบคุณมากนะครับ อยากได้ที่ปรึกษา จริงๆ

2. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    ถ้าวาง ก็หา D15B ไม่ก็ B20B ก็ได้นะครับ ไม่แรงจัด ถ้าวางแล้วถูกๆๆก็ 16Y8 ตัวเดิมเลย

ข้อ 3 ผมไม่แนะนำอ่ะครับ เพราะ จะเป็นไทยอยู่เร็วๆนี้แล้ว จะมาเป็นหนี้อีกก็นะ

3. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ถ้าจะวางทั้งที่ก็บี 16 ครับ แต่ถ้าไม่วางก็ปาดฝา ขัดพอร์ทเล็กน้อยก็โอแล้วครับไม่กี่พัน

4. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    แนะนำข้อ2คับ

เลือกวางเครื่องใหม่ดีกว่า หาเครื่องพวก B16 อ่ะคับ

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เน้นใช้งาน B20
    เพื่อซิ่ง B16

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:22:24 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:22:21 ----------

เน้นใช้งาน B20
    เพื่อซิ่ง B16

6. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ถ้าเป็นผมวาง
    เกียร์ออโต้ B20
    เกียร์ธรรมดา B16

7. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    B16โลดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

8. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    1. ฝาโก่งจิงหรือเปล่า ลองวัดกำลังอัดดูหรือยัง น้ำหม้อน้ำปกติไหมมีขาดหายบ้างไหม มันไม่ได้โก่งกันง่ายๆนะ
    2. พัดลมหม้อน้ำแรงปกติไหม แล้วที่บอกความร้อนขึ้นนี่ ขึ้นแค่ไหน ช่วงนี้อากาศร้อนมาก รถผมก็ขึ้นนิดๆ
    ใจเย็นๆค่อยๆแก้ครับ อู่ที่แนะนำก็ Auto GT Garage ครับ พี่แอ้ม 081 7533520 ลองเอาไปเช็คดูก่อนได้เลย บอกGolfแนะนำมาครับ

9. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    เอาใจช่วยครับ
    เชียร์ๆ ไม่อยากให้เปลี่ยนรถ ^^

Joice++Jum

10. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เอาใจช่วยคับ ทุกอย่างมีทางออก

11. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เอาใจช่วยอยู่ครับ
    แล้วก็แอบลุ้น B 20 เพิ่มอีกคน (เอาไว้พิจารณาก่อนก็ได้นะ กับงบประมาณ ที่ 50 K )

สู้ๆๆ

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าชอบแบบเดิมๆ ไม่โมเพิ่ม ขับมันส์ๆ คงมอง B16 คับ เอาสเตปต้นๆ เฮด ท่อ กล่อง กรอง ก็ขับมันส์แล้วคับ

13. แนะนำข้อ 3 ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:18:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:17:31 ----------

แนะนำข้อ 3 ครับ

14. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกๆ คนมากนะครับ สิ้นเดือนนี้ ว่ากันอีกที นะครับ คืบหน้ายังงัยจะบอกอีกทีนะครับ

ปล. อยู่รามอินทรา แนะนำด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้