ลาพี่ไปอุปสมบทครับ วันที่10ก.ค2553

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย AoF_ViGo, 9 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    ช่วงนี้อาจไม่ค่อยใด้เข้ามาเม้นตอบนะครับ เพราะต้องเตรียมตัวครับ
    ขอลาอุปสมบทวันที่ 10 ก.ค 2553 ที่วัดคงคา จ.นนทบุรี
    มีเรื่องอยากจะถามอีกแล้วครับพี่
    พอดีผมไม่เคยบวชมาก่อนพิธีผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
    1.ผมจะต้องเตรียมของอะไรบ้างหรือว่าสั่งไปเลยให้เค้าจัดให้
    2.ผมจะต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ
    3.พอดีผมไม่ใด้จัดงาน(โต๊ะจีน)บวชแบบไม่มีงานต้องมีกาดเชิญหรือปล่าวครับพี่
    แล้วบวชแบบนี้เค้าจัดกันยังไงอะ เคยเห็นแต่งานโต๊ะจีนอะครับ
    4.และอื่นๆพี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ยังไงถ้าพี่ๆท่านใดว่างก็เชิญนะครับ
    แต่ไม่ใด้เลี้ยงโต็ะจีนนะครับ บวชเข้าวัดแบบเข้าหม้อแกงหม้ออะครับ

2. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ผมก้อยังม่ะเคย

3. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    อนุโมทนาสาธุจัดแบบนี้เรียบง่ายดีคับ

4. อันดับแรกหัดท่องบทขอบวช เอสาหัง ให้ได้ก่อนนะคับ ขออนุโมทนา สาธุด้วยคับ

5. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ยินดีกับหน้าที่ลูกผู้ชายด้วยนะครับ ขออนุโมทนา สาธุด้วยคับ

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    การ์ด คงไม่ต้องครับ เพียงแต่หาพานธูปเทียนไปขอ ลาบวชกับ ญาติผู้ใหญ่ ที่ได้ล่วงเกิน ส่วนเพื่อนบอกปากต่อปากก็พอครับ
    อ่านท่องบทสวดเล่มสีเหลืองครับ ให้ได้ครับ ถ้าอ่านไม่ได้พระพี่เลี้ยงจะช่วยครับ เตรียมตัว เตรียมใจ บรงผมเอาให้เกลี้ยงครับ คิ้ว หนวดเครา จัดไปด้วย
    จัดเตรียมเครื่องพระ ก็มี พานพุ่มดอกไม่ ผ้าไตรจีวร บาต บิณโต ตะละบัต อื่นๆ ของพวกนี้สังที่ร้านขายของเครื่องพระเลยครับ
    เตรียม เศษเงินไปโปรย ตอนก่อนเข้าโบส ครับ ส่วนเครื่องๆอื่นพระที่วัดน่าจะเตรียมให้ครับ
    แล้วแต่บางวัด จะต้องไปนอนทีทวัดก่อนบวช ครับ
    ก็บวช คล้ายๆผมครับ จัดหาอาหารรับแขก บวชเช้า เลี้ยงพระเพล ไปในตัวครับ
    ส่วนอื่นๆ ก็ลองถามพระอุปชา ดูครับ ว่าต้องการอะไรเพิ่ม เพราะจะต้องเตรียมดอกไม้ เครื่องสังฆทาน
    ให้กับพระอื่นๆ ที่มาเป็นพยาน ด้วยฮะ แต่อย่างลืมจด ฉายาพระ ตอนที่ พระอุปชาบอกนะครับ เก็บเอาไว้

ขออนุโมธนาสาธุ ด้วยนะครับ วันนั้นคุณจะได้เห็นน้ำตาพ่อแม่ แล้ว จะรู้ว่าท่านรักเราแค่ไหน

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ก้อเตรียมตัว ท่องบทสวดก่อนเลยคับ

ส่วนพวกเรื่องของก้อบอกทางร้านเค้าเลยเดี๋ยวเค้าก้อจัดการให้เอง

สิ่งสุดท้าย ตุนไว้เลยนะคับ เพราะถ้าไปทำไรตอนเป็นพระ จะอาบัติเอานะคับ อิอิอิ

8. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    หมูให้ตุนอะไรหลอ..........น่าสงสัย

หน้าที่เราคือท่องบทสวดให้คล่อง และก็เลี่ยงการขับรถเดินทางไปไหนซักระยะใกล้วันบวชจะได้ไม่มีเหตุ
    ส่วนเรื่องของก็ร้านเค้าจัดให้เลย บวชแบบเรียบง่ายถ้ามีญาติผู้ใหญ่นับถือมากหน่อยก็ทำการ์ดไปบอกขอลาอุปสมบทก็ดีครับ
    ที่เหลือก็ทำใจให้สบาย.......

9. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0

ขออนุโมธนาสาธุด้วยนะครับ

คำเเนะนำจากเพื่อนสมาชิกด้านบน ตามนั้นเลยนะครับ

ผมมาช่วยเเนะนำอีกหน่อย ก่อนอื่นถามก่อนนะครับ บวชกี่วัน ถ้า ไม่ถึงกับเข้าพรรษาก็
    1. บวชเณรก่อนอุปสมบท ซัก 1 อาทิตย์ เพื่อซ้อมขานนาคให้เข้าใจเเละไพเราะ คงจะมีหลวงพี่ที่วัดนั้นติวให้
    2. วันในเมืองไม่ใช่ชนบทเหมือนพี่นุ้ย อิอิอิ คง เป็น บทอุกาสะ ไม่ยากเท่าเอสาหัง
    3. การเตรียมงาน ติดต่อกับทางวัดเลยว่า ให้เตรียมของให้ได้ไหม เเต่น่าจะได้บวชเเบบเรียบงง่ายก็คงไม่เเจกการ์ด
    ถ้าเเจกการ์ด มีเเขกมาช่วยงาน ข้อ 4 ตัดไปเอาข้อ 5
    4. ไม่ต้องจัดงานก็ โกนหัวเช้า บวชตอนบ่าย วันเดียวจบ
    5. ถ้าจัดงาน โกนหัวเย็น เช้าบวชนาค กลางวันฉลอง พระใหม่ เเล้วมีอาหารไทยเลี้ยงเเขกผู้ร่วมงาน หลีงเที่ยง
    6. ถ้าบวชไม่นาน อยากอยู่เเบบสงบก็ลองถาม พระลูกวัด ว่าที่ไหนตอน ออฟ บวช มีอยู่ ปฏิริวาสกรรม บ้าง
    หรือ ถ้ามีพระไป ปฏิริวาสกรรม ตอนออฟบวชพอดี ไปเลยครับ 10 วัน ( ส่วนมากจะมีที่ต่างจังหวัด )
    7. ถ้ามี ปฏิริวาสกรรม ใกล้วันลาสิกขา ก่อน 10 วัน ไปเลย ครับ กลับมาเเล้ว ห้ามทำผิด ในสิ่งที่ไม่ใช่กิจของสงฆ์

ผมก็เนะนำเสริมๆจากเพื่อนสมาชิก อะครับ
    การบวชถือว่าเป็นทดเเทน บุญคุณพ่อเเม่ ถือว่าเป็นบุญใหญ่ เเละการไป ปฏิริวาสกรรม วัดที่ผมบวชถือว่าเป็นสิ่งสำคัญ
    กรรมใครเยอะ ไปอยู่เเล้วจะรู้ว่ากรรมมีจิง

ถ้า เเจกการ์ด ก็ สมาชิก HLC ก็ได้นะะครับ งานบุญเเบบนี้ เต็มที่ อิอิอิอิอิ

10. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0

11. ตี๋_น้อย

ตี๋_น้อย New Member VIP

70
    0
    0

12. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    ขออนุโมทนาด้วยคนนะครับ เคยบวชอยู่ 1เดือน ตกเย็น โทรสั่งข้าวมากินบ่อยเลย แล้วค่อยปลงอาบัตเอาอะ อิๆๆๆๆๆๆ

13. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    อันดับแรกก็เตรียมใจก่อนเลยครับ ใจเราต้องพร้อมที่จะบวชก่อน

ตอนผมบวชก็ไม่ได้แจกการ์ด บอกแต่ญาติและเพื่อนที่สนิทๆ

ตั้งใจปฏิบัติแค่นี้ก็พอครับ.. .

14. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0

15. ReniZe

ReniZe Member Member

127
    2
    18
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ ตามที่พี่ๆท่านอื่นว่านั่นละคับ ท่องบทขานนาคให้คล่อง จำฉายาของเราเองและพระอุปชาให้ได้ ที่เหลือถ้าไม่ได้ยังไงจริงๆเค้าก็อาจจะมีช่วยๆบ้าง(บางวัดเห็นมีช่วยเวลาท่องขัดๆหรือไม่ได้ บางวัดก็ไม่มี) ผมเองก็พึ่งจะผ่านการบวชไปไม่นานเหมือนกัน ยินดีด้วยนะคับที่จะได้ตอบแทนบุญคุณของคุณพ่อคุณแม่ท่านแล้ว

16. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ผมผ่านการบวชมาแล้วเช่นกัน แต่ก็ลืมหมดแล้วเช่นกันครับ..

17. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0

18. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    ขออนุโมธนาสาธุคับ

19. powerone9

powerone9 New Member Member

139
    1
    0
    ขออนุโมทนา สาธุ ครับพี่

20. WiN_Diesel

WiN_Diesel New Member Member

1,850
    13
    0
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

21. mail_poo

mail_poo New Member Member

3,298
    14
    0
    ขออนุโมทนา ด้วยคับ.......สิ่งที่พ่อแม่ท่านรอ คุณกำลังจะได้ทำหน้าที่แล้วคับ...............เยี่ยม

22. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ขออนุโมธนาสาธุด้วยครับ

23. AoF_ViGo

1,752
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับสำหรับคำแนะนำนะครับ

แต่สงสัยอย่างครับพี่หมูช่วยตอบทีงงหมายความว่าอะไรครับพี่ สิ่งสุดท้าย ตุนไว้เลยนะคับ เพราะถ้าไปทำไรตอนเป็นพระ จะอาบัติเอานะคับ
    ช่วยบอกด้วยนะพี่หมู

24. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    5555555555555555555

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:57:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:56:43 ----------

5555555555555555555

25. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    เอ้าา!! หมูช่วยมาบอกหน่อย อิอิ

26. AoF_ViGo

1,752
    4
    0
    ไหนอะพี่หมูไม่เห็นมาตอบเลย ออฟไม่เข้าใจครับพี่ 5555555

27. elek

elek New Member Member

845
    5
    0
    การบวชไม่จำเป็นต้องจัดงานใหญ่โต..การทดแทนคุณพ่อแม่ไม่ได้วัดกันที่ตรงนี่..การที่ท่านได้เห็นชายผ้าเหลือง

ก็เป็นสิ่งที่ปลาบปลื้มใจที่สุดในชีวิตของท่านแล้ว..ข้าวหม้อแกงหม้อก็พอแล้วครับ..ขออนุโมธนาสาธุด้วย..นะครับ

28. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ก่อนอื่นต้องขออนุโมธนาสาธุด้วยคนครับ ตอนผมบวชก็บวชที่วัดต่างอำเภอ แต่ก็บวชเจ็ดวันครับก่อนบวชไปอยู่วัดก่อนสามคืน ก็หัดท่องบทสวดครับอย่างน้อยเลยต้องได้ศีลสิบครับ ทำใจให้สงบแล้วกันครับ แต่ว่าเรื่องตื่นผ้าเหลืองเนี๋ยเป็นสิ่งที่แต่ละคนต้องเรียนรู้เอาเองครับ

29. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ยังไม่ได้บวชแต่พอรู้ว่า ให้"ฉัน"สิ่งที่ขึ้นต้นด้วย "มะ" ได้นี่ครับ หลัง6โมงเย็น(ถ้าหิว) แต่อย่าลืมฉัน" มะม่า" แล้วกันครับ....เอือมมมมมมมม

30. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เค้าเรียกว่า มาม่า ครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้