พี่ ๆ คับ ถามเรื่องการเครมประกันหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย yojaa, 19 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yojaa

yojaa New Member Member

72
    0
    0
    คือถ้าเป็นประกันชั้น 1 เราสามารถเครมเปลี่ยนสีทั้งคันได้ใช่เปล่าคับ

แล้วเราต้องเสียเพิ่มอีกประมาณเท่าไหร่

หรือว่าเราจะเลี่ยงประกัน แล้วเอารถไปทำสีเอง

อันไหนจะคุ้มกว่าคับ ขอความเห็นหน่อย

คือใกล้จะออกรถ (si) แล้วคับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

2. DekDee_sk8

DekDee_sk8 New Member Member

191
    0
    0
    สามารถเครมสีได้ทั้งคันเลยครับแต่....เสียค่าเครมชิ้นล่ะ 1 พันบาท เช่น ฝากระโปรง 1 พัน, ประตูซ้าย 1 พัน, ประตูขวา 1 พัน, เสกิตหน้า 1 พัน และอื่นๆทั้งหมดชิ้นล่ะ 1 พันครับ

โดยคิดเป็นชิ้นแยกซ้ายขวาด้วยอีกต่างหาก ก็ลองๆคำนวณดูครับว่าทั้งคันจะหมดเท่าไหร่ กรณีถ้าทำประกันชั้น 1 กับบริษัทเดิมมาหลายปีแล้วบริษัทประกันก็อาจเหมาให้ตัวอย่างเช่น

คุณจ่าย 7000 แล้วจะเครมให้ทั้งคันเลย แต่ถ้าสำหรับลูกค้าที่เพิ่งทำปีหรือ2ปี ก็อาจจะต้องเสียอย่างที่ว่าไปข้างต้น เมื่อก่อนปี 2552 สามารถเครมได้ทั้งคันโดยไม่ต้องเสียค่าเครมเลย

จนบริษัทประกันอยู่ไม่ได้เพราะเสียค่าเบี้ยประกันหมื่นกว่าบาทแล้วลูกค้าก็เครมสีทั้งคันแบบนี้บริษัทก็เจ้งอย่างเดียวก็เลยมีกฎหมายออกมาเป็นอย่างที่อธิบายไปข้างต้นครับเพื่อช่วยเหลือบริษัทประกัน

หมายเหตุ : ชิ้นไหนที่เกิดจากสีเสื่อมสภาพก็คือสีมีการแตกลายงาตามอายุการใช้งาน เวลาเครมเราจะต้องเสียคนล่ะครึ่งของราคาค่าทำสีชิ้นนั้นนะครับ

3. IIJIIJ

IIJIIJ New Member Member

165
    0
    0
    ผมว่า 1 ก็ยังคุ้มอยู่ อาจจะอยู่ที่คุยกับอู่ด้วยก็เป็นได้ ถ้า ชน ไปแล้ว เข้าไปเก็บ ผมว่ามันจะจ่ายน้อยกว่า ไม่ชนแล้วเข้าไป นะ คิดส่วนตัว เอาไปเก็บสีทำสีจบ ขัด เมกไกว์ ต่อ นี่ เงาแว๊บๆ เลย ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้