ถอดวาวล์น้ำออกจาเป็นไรรึป่าวคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย fiat007, 17 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    รถผมวาง1เจไม่โบครับ

ติดแกสlpg

พอดีวาวล์น้ำเสียเลยถอดออกไม่ได้ใส่ ตอนนี้ใช้แบบไม่มีวาวล์น้ำเลย

ถ้าไม่ใส่วาวล์น้ำจาเปนไรรึป่าวครับ

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ไม่ดีเเน่ครับ หาใส่ดีกว่า

3. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    แอบเงียบไปวางเจ นี่เอง!! ^_^

4. fiat007

949
    5
    0
    ไม่ได้แอบวางคับ

พอดีซื้อไมตี้สี่ประตูมาครับ

พอดีมันคาใจเรื่องวาวล์น้ำเลยมาหาข้อมูล

บางคนบอกไม่เปนไร

บางคนบอกไม่ดี

เลยมาหาคำตอบคับ

5. ผมก็สงสัยว่ารถผมไม่มีวาล์วน้ำมาเหมือนกันเนี่ย

6. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เครื่องจะสึกหรอสูงตอนเครื่องเย็นครับ

7. elek

elek New Member Member

845
    5
    0
    ของผมก็ไม่ได้ใส่..วาล์วเดิมติดเครื่องมันไม่เปิด..เลยถอดออกลืมไปเลยนะเนี่ย...

แล้วเอาของอะไรใส่ได้..ให้มันเปิดก่อน..ของ..jz..อะครับ..

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ถ้าใจผมนะ ไม่แจ่มหรอกคับ
    ได้ไม่คุ้มเสียเด้อ

9. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ผมว่าใส่ให้มันครบระบบดีกว่าแน่นอนครับ ยื่งใช้น้ำไปเลี้ยงหม้อต้มแก็สด้วย

10. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ไม่ดีครับ ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่า วาล์วน้ำทำหน้าที่อะไร "วาล์วน้ำทำหน้าที่ควบคุมอุณหภูมิให้อุปกรณ์ภายในเครื่องยนต์มีการเพิ่มและลดอุณหภูมิที่เท่าๆกัน
    เช่น ขณะที่เครื่องยนต์เย็นนั้น ลูกสูบ,เสื้อสูบ,ฝาสูบ อุปกรณ์ควบต่างๆ จะมีอุณหภมิที่เท่ากัน เมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์ ภายในกระบอกสูบจะมีอุณหภูมิที่สูงขึ้น
    ทำให้เกิดการขยายตัว หากไม่มีวาล์วน้ำ น้ำในหม้อน้ำก็จะไหลผ่านด้านนอกของผนังด้านนอกกระบอกสูบ ลูกสูบขยายตัวแล้วแต่ผนังกระบอกสูบยังไม่ขยาย ก็จะเกิดการเสียดสีกัน
    ระหว่างแหวนและผนังกระบอกสูบ
    เมื่อเกิดความไม่สมดุลกันของอุณหภมิระหว่างภายนอกและภายในนั้น ก็จะเกิดการสึกหรอ ภายในเครื่องยนต์
    วาล์วน้ำนี่แหละจะกักน้ำไม่ให้น้ำจากภายนอกเข้ามาภายใน ทำให้ทั้งกระบอกสูบและลูกสูบ/ฝาสูบมีการขยายตัวที่เท่าๆกัน
    วาล์วน้ำจะเปิด/ปิดตามอุณหภูมิสูงสุดและต่ำสุดของค่าที่กำหนดไว้" ดังนั้นไม่ว่าจะอยู่ในสภาวะใด วาล์วน้ำจะทำหน้าที่ควบคุมอุณหภูมิของเครื่อง
    ให้อยู่ในค่าเหมาะสมตลอดเวลา

11. kung_wizardnon

kung_wizardnon New Member Member

531
    5
    0
    ตามนั้นเลย
    อย่าถอดออกเลยครับ

12. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    หาซื้อที่มันเปิดเร็วขึ้นกว่าเดิมก็ได้ หาตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ

13. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ไม่งั้นก็โมเลยครับ ใช้ดอกสว่าน3 ม.ม.เจาะข้างตัววาวล์ซัก2-3รูเลยครับ

14. fiat007

949
    5
    0
    ขอบคุนครับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    มี ดีกว่าไม่มีครับ

16. fiat007

949
    5
    0
    ขอบคุนสำหรับทุกๆคำตอบคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้