คลัตช์มีเสียงดัง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 15 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    สมาชิกท่านไหนที่เป็นแบบผมบ้างครับ รถผมเกียร์ธรรมดาเครื่องคาร์บู อาการคือว่า

1. มีเสียงดังก๊อกๆบริเวณคลัตช์ขณะอยู่ในเกียร์ว่าง แต่เวลาเหยียบคลัตช์เข้าจะเงียบกิ๊บ ก่อนหน้านี้จำได้ว่าไม่เคยเป็น (ยกคลัตช์/เกียร์ใหม่ 3 เดือนที่แล้ว ลูกปืนกดคลัตช์ก็เปลี่ยนด้วย) ใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหาอะไร แต่รำคาญเฉยๆ ถ้าไม่มีเสียงนี้เสียงเครื่องจะเงียบมากเลย รบกวนท่านสมาชิกช่วยวิเคราะห์ด้วย

2. เวลาตกหลุม วิ่งผ่านลูกระนาด หรือขึ้นหลังเต่า มีเสียงดังเหมือนเหล็กกระทบกันคล้ายๆมีอะไรบางอย่างหลวม ความรู้สึกเหมือนมันดังแถวใต้พวงมาลัย และรู้สึกได้ถึงพวงมาลัยว่าเสียงที่ว่ามันน่าจะเกียวเนื่องกับระบบพวงมาลัย อันนี้เป็นความรู้สึกของผมเองนะ แต่เวลาจับพวงมาลัยโยกแรงๆก็ไม่ได้หลวมอะไร เพียงแต่ว่าพวงมาลัยมันมีระยะฟรีมากกว่าวิงโรดที่ผมเคยใช้ ไม่รู้เกียวกันหรือเปล่า ขับทั่วไปก็ไม่มีอะไร อาการนี้ต้องทำไงดีครับ

3. สุดท้าย ประตูหลังมันมีเสียดังเหมือนปิดไม่สนิททั้งๆที่ปิดสนิทเวลาขับผ่านทางขรุขระ แก้ไขได้ไหม ตอนเอาเข้าอู่ทำสีบอกให้เขาแก้ไขก็ยังดังเหมือนเดิม ใครเคยเป็นบ้าง แก้ไขยังไง

ถ้าไม่มีเสียงพวกนี้ผมว่าคงจะรู้สึกเหมือนว่ากำลังขับรถป้ายแดงเลยนะ

ปล. - คลัตช์และหวีคลัตช์ที่เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ EXEDY ของบริษัทผมเอง
    - เปลี่ยนโช๊คใหม่จากศูนย์ยังไม่ถึงปี
    - เปลี่ยนปีกนกล่างทั้งสองข้าง (มาพร้อมลูกหมาก) สภาพใหม่มากจากเซียงกง ยังไม่ถึง 3 เดือน

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    1.ลูกปืนกดคลัทช์แตก

2.เช็คลูกหมากกันโคลง กับลูกหมากปลายแร็ค

3.เช็คหูกลอนตัวที่ติดกับตัวรถว่าสึกมากรึยัง...สึกมากก็เปลี่ยนไม่กี่ตังค์...ดูยางขอบประตูด้วยเก่าแข็งรึยัง

3. worapetch

275
    2
    0
    ลูกปืนกดคลัตช์พึ่งเปลี่ยนเอง ไม่น่าแตกเลย

เดี๋ยวจะลองไปเช็คดูตามคำแนะนำ

ขอบคุณครับ

4. i3250

i3250 New Member Member

23
    0
    0
    อยู่ใกล้ๆกันครับว่างๆมากินกันนะครับ ตีกอล์ฟป่าวครับ

5. worapetch

275
    2
    0
    อยู่ตรงไหนเหรอครับที่ว่าอยู่ใกล้ๆกัน ผมไม่ค่อยตีกอล์ฟครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาไป ส่วนมากจะเอาเวลาไปทำงานอดิเรกอย่างอื่น

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตีหม้อมันกว่ามั้งพี่โชค555
    ไม่เห็นหน้าเห็นหนวดนานแล้วนะเนี่ย เมื่อไหร่จะมีปีกบินได้อิสระเหมือนนกมั่งล่ะพี่อิอิอิล้อเล่นน้า
    มิตติ้ง26นี้ผมไม่อยากชวนเลยอ่ะงานมิตติ้งเลี้ยงส่งป๋าหนุ่มที่ร้านเฮือนลาบเส้นอ่างศิลา เลยโรงบาลเอกชน2ไปหน่อยนึงอ่ะพี่คับ ถ้าว่างก็ไปนะพี่6โมงเป็นต้นไปถึงสว่าง แกจะไปทำงานใหม่ที่อยู่ไกลกว่าบางปะกงแล้วอ่ะคับ คนที่อยู่ไกล้ก็เหมือนไกล แต่คนที่อยู่ไกลกลับไกล้ผมมากกว่า ไม่ได้ว่าใครนะ แต่ผมไม่ค่อยอยากเข้ามาในนี้เพราะว่าฟิวผมไม่ถึงอ่ะ จบน้อยความรู้น้อยจิงจิงแล้วผมก็อำลาเวปนี้แล้วนะมันไฮโซสำหรับผมเกินไป

7. worapetch

275
    2
    0
    พี่อ๊อดพูดเหมือนน้อยใจอะไรใครมา ยังไงผมก็ยังนับถือพี่เหมือนเดิมเพราะในคลับนี้พี่เป็นหนึ่งในไม่กี่คนที่ผมได้รู้จักและเห็นตัวจริง อย่างน้อยพี่ก็เคยช่วยผมเข็นรถสตาร์ทนะ อิอิ

วันนี้เลิกงานไปกินอะไรเย็นๆสัก2-3ขวดดีไหม ผมชอบบรรยากาศที่สุสานตรงนั้นจังเลย 5555

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เมื่อวานเมาเอิ๊กๆๆ

9. worapetch

275
    2
    0
    เมาบ่อยใช่ไหมพี่อ๊อด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้