เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง ถามแบบไม่รู้จิงๆ ช่วยตอบทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Civic_ek_J, 15 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่อง ที่ไม่เหมาะกับเครื่อง มันจะมีผลเสีย ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น เกียวป่ะครับ

แล้วถ้า ใช้น้ำมันเครื่องไม่เหมาะกับเครื่องจะมีผลเสียไรบ้างอ่าครับ ช่วยแนะนำที

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ใช้ไม่เหมาะสมอย่างไรครับ เช่น... ความหนืด ระยะการเปลี่ยนถ่าย ระดับ
    แต่ละอย่างที่ใช้ไม่เหมาะสมจะมีผลกระทบต่างกันออกไปครับ

3. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    ความหนืด ของน้ำมันเครื่องอ่าครับ

4. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ถ้าความหนืดน้อยเกินไป ก็จะระเหยง่าย เวลาใช้รอบสูง น้ำมันเครื่องหายครับ ถ้าหนืดเกิน ก็เปลืองน้ำมันกว่าที่ควรจะเป็น
    ความคิดผมนะ ถ้าเครื่องใช้งานมาไม่มาก ตัวเลขข้างหลัง น่าจะประมาณ สามสิบถึงสี่สิบ
    ถ้าใช้งานมาเยอะหรือใช้รอบสูงๆ บ่อยๆ น่าจะสี่สิบถึงห้าสิบ
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขึ้นอยู่กับสภาพเครื่องและลักษณะการใช้งานเป็นสำคัญครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้