เคยเจออาการนี้ไหมครับ...

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย champ_ck4, 4 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    เวลาจะเติมน้ำมัน แล้วเปิดฝาถัง มีเสียงดัง ฟู้ฟฟ ปุก คล้ายๆถังมีอากาศมาก จนดันถังพองออกมา ตรวจเช็คท่อหายใจ ท่อไหลกลับหมดแล้วมันก็ไม่มีอะไรตัน ขับไปซักพัก ลองเปิดฝาใหม่ก็ดัง อีกครับ งงว่าทำไมอากาศมันไม่หายใจออกไปบ้าง

งงเหมือนกันคับ ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว ผมใช้ปั้ม เวลโบ อะคับ ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย ขอบคุณคับ
    :cry: หรือว่าเป็นปกติคับแต่ผมเห็นคันอื่นก็มี เสียง ฟู้ฟ บ้างแต่ไม่ดังเท่าผม เข้าใจว่าน้ำมัน มันจะมีไอระเหยแต่นี้ทำไมมันมากจัง

2. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เป็นมานานหรือยังครับ อาการนี้ อาจวิ่งๆเเล้วมีเเรงดันจากข้างในก็เป็นไปได้นะ เวลาผมไปเติมน้ำมัน ถ้าขับมานานๆหรือเข้าโค้งมาเเรง เเล้วมาเติมน้ำมัน หัวตัดมันจะตัดครับ คือเติมเข้าไปนิดนึงก็ตัดเเล้วครับ เพราะข้างในมีเเรงดัน

รอดูกูรูมาตอบ ด้วยจะดีครับ

3. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    gasohol ป่าวครับ

4. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    เป็นมาซักพักแล้วคับ ก็หาทางแก้มาเรื่อยๆ รถไม่ค่อยได้ขับด้วย แต่เครื่องก็ปกตินะคับ แต่มันจะ นอยอะคับว่ารถเป็นไรวะ
    ลองหมดแล้วคับ ทั้ง แก้สโซฮอล เบนซิน95 เติมเต็มถึง เติมไม่เต็มถัง เป็นหมดเลยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2010
  5. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    แต่อาการแบบที่พี่ต่ายเจอนี่ผมเคยเจอครับ โดยเฉพาะหัวจ่ายเก่าๆ ตัดบ่อยมาก เติมไปนิดเดียวเองตัดแล้ว

6. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    แปลกดีครับ ผมไม่เคยเจอ เคยเจอแต่หัวจ่ายตัด

7. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    น่าจะเป็นอาการปกติตอนแรกเคยคิดว่าน่าจะเป็นเพราะรถเก่าท่อหายใจอาจจะอุดตันแต่รถทุกคันที่ผมขับก็มีอาการแบบนี้ทั้งรถใหม่และรถเก่าเพียงแต่บางทีการดังก็มากน้อยต่างกัน น่าจะขึ้นอยู่กับว่าเราเปิดฝาถังตอนกลางคืนหรือกลางวันมากกว่า

รถที่ไม่ดังอาจจะเป็นเพราะว่าซีลยางใต้ฝาถังไม่ค่อยดีหรือปล่าวเลยระบายแรงดันในถังออกไปได้หมด
    :confused::confused::confused:

8. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    อาการปกติ ครับ รถผมดังมาตั้งแต่ป้ายแดงมา 15 ปี แล้ว

9. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    รถผมก็ดังน่ะครับ แต่จะดังชัดเจนขึ้นหลังจากใช้ปั๊มแรงดันสูงๆ ตั้งแต่ เจโบ แล้วก็ตอนนี้ วาลโบร ก็ดังครับ..... อ่อ เหมือนคนอื่นเลยครับ หัวจ่ายน้ำมันจะตัดบ่อยมากเลย.... บางทีเด็กปั๊มเบื่อไปเลยละ

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อืม รถคันอื่นเป็นอย่างไรผมไม่ทราบครับ
    แต่ดูจากรถผมที่เป็นรถแท้
    1. หน้าห้องเครื่องมันมีท่อระบายไอน้ำมันเบนซิน อยู่ด้านใต้หม้อลมเบรค
    2. รถแท้ ที่ช่องเติมน้ำมัน มันไม่มีลิ้นกัน เพราะหัวจ่ายน้ำมันในญี่ปุ่นเป็นอีกประเภทกับบ้านเรา

ที่เจอเวลาซัดหนักๆมา และจอดที่ PIT เปิดฝากระโปรงจะเห็นไอน้ำมันระเหยออกมาจากท่อระบายแรงดัน
    ยิ่งสมัยก่อนเติมออกเทน100 กลิ่นหอมชัดเจนจนต้องดูว่าท่อน้ำมันแตกหรือไอน้ำมันทุกครั้ง
    พอเปิดฝาถังน้ำมัน เพื่อเติมน้ำมันจากแกลลอนเอง ก็ไม่มีเสียงดังครับ เพราะมันระบายออกไปที่ห้องเครื่องแทน

แต่รถที่ไม่มีท่อระบาย และมีลิ้นกักที่ช่องเติมน้ำมัน เปิดฝาถังแล้วมีเสียงอากาศดังเป็นเรื่องปกติครับ

สาเหตุ เพราะ ไอน้ำมันสามารถขยายตัวได้ พวกถังแกลลอนน้ำมันไวไฟ และ ถังกักเก็บน้ำมันประเภทต่าง ทั้งเหล็กและพลาสติก
    เวลาเคลื่อนย้ายจึงเติมน้ำมันให้อยู่ในเกณฑ์ที่กำหนด และมีพื้นที่เหลือให้ไอน้ำมันสามารถขยายตัวได้
    คือต้องไม่เติมจนเต็ม100% หรือ เติมน้อยกว่า 25% ของระดับที่กำหนด
    เพราะเมื่อเคลื่อนย้ายเดินทาง น้ำมันจะเขย่าแล้วไอน้ำมันจะขยายตัวรวดเร็วมาก
    ยิ่งเติมน้ำมันในภาชนะน้อย ไอน้ำมันยิ่งมีการขยายตัวได้มาก เพราะมีพื้นที่ให้ขยายตัวได้มากนั้นเองครับ

พิสูนจ์ง่าย เอาขวดพลาสติกมา เติมน้ำมันเบนซินลงไปแค่ 1/8 ของความสูง และเขย่าดูครับ ขวดมันจะบวมขึ้นชัดเจนครับ

11. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ummm มีเหตุผล มีเหตุผล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้