ถามทุกๆ ท่าน ว่าปรับ วาว์ลแรงดันน้ำมันเบรก "LSPV" กันอย่างไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tigerkim, 6 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    คือผมไปหาข้อมูลจากเวปต่างๆ สรุปได้ว่า ถ้าโหลดเตี๊ยลงกี่นิ้ว ก็ให้ปรับก้านวาวล์ลงมาให้เท่ากับระยะที่โหลดลง หรือ ถ้าโหลดสูงขึ้นกี่นิ้ว ก็ต้อง ปรับก้านวาว์ล ขึ้นให้เท่ากับระยะที่โหลดขึ้น ดังนั้นผมก็เลยปรับก้านลงจนสุดเกลียว ผลที่ได้รถมีอาการดังนี้ครับ เมื่อ เหยียบเบรกลงไป ความรู้สึกว่า แป็นเบรค แข็ง อาการเบรกก็จะ ตื้อๆ ไหล ไม่ค่อยอยู่ เวลาขับต้อง เพื่อระยะพอควร .และรถผมโหลดเตี๊ยมาก พอควรครับ คือ ดัดแหนบตรง แล้วรองก้อนโหลดขนาด 2 นิ้ว เพิ่มอีก ระยะยุบตัว ของเพลากับคัสซีเหลือ 1 นิ้ว ครับและ ซับแรงกระแทก ด้วย รองเท้า "นันยาง" 1 แผ่น ทุกๆท่านที่โหลด มีวิธีปรับอย่างไรบ้างครับ

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เข้ามาดูคับ

3. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    รอหมอแมน มาดูอาการ

4. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ไม่ได้ปรับอะไรเลยคับ ของผมก็โหลดเตี้ยพอๆ กันแหละคับ....ระบบเบรคก็ใช้ได้ดีปกติไม่มีปัญหาอะไรนะคับ

หรือว่าปกติเขาต้องปรับกันรึเปล่า รอผู้รู้ชี้แนะด้วยคับ

5. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ต้องเช็คตำแหน่งเดิม แล้วทำอย่างไรก็ได้ให้มันอยู่ตำแหน่งเดิม นั่นแหล่ะถือว่าปกติ จากรายละเอียดที่บอกมา โหลดลงประมาณ 4 ถึงห้านิ้ว แต่แค่ขันเกลียวลงมาจนสุดมันแค่ประมาณนิ้วกว่า แค่นั้นเอง มันจะเป็นปกติได้อย่างไรครับ ที่มีข้อมูลอยู่นั่นถูกต้องแล้ว ก็แค่ทำตามให้เหมือนกับที่เข้าใจก็น่าจะ OK แล้วครับ

6. ผมโหลด4นิ้ว ปรับใว้ตอนโหลด2.5นิ้ว แล้วยังไม่ได้ปรับอีกเลย รุ้สึกว่ามันอยู่ดี เพราะมันเข้าใจว่ารถบรรทุกหนักอยู่ เลยไม่ไปปรับ แต่ล้อมันจะล็อคที่ล้อหลังก่อน ต้องระวังครับ มันสะบัดตูดเอาง่ายๆเหมือนกันครับ

7. PUVIGO@HLC

PUVIGO@HLC New Member Member

640
    10
    0
    ผมก้อปรับแล้วคับเท่าของเดิมเทียบจากรถเดิมๆคับ

8. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    โหลดทั้งรถ ทั้ง คน เเถม สะบัดตูดตอนเสร็จด้วยหรือครับ คุณพี่ ครับอิอิอิอิอิอิ

9. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    น้องขอมาดูครับ

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เก็บข้อมูล ฮะ

11. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ผมก็ปรับสุดเกรียว ก็เบรกปกติดีนะ แต่ล้อล๊อกง่ายอย่าที่พี่เอ๋บอกอ่ะ

12. X-Diesel

X-Diesel New Member Member

402
    3
    0
    งง...ครับ .....ไรเหรอ.....ผมก็โหลดน่ะแต่รำคาญตอนเบรกดังมากชะลอกดเบรกแต่ถ้ากดหนังไม่ดัง !

ปล. อาจจะคนละประเด็นแต่ก็ไหนๆ ก็ ไหนๆ แระผมก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้