เครื่อง K20A ที่อยู่ใน CIVIC ES 2.0 มันเป็นตัวเดียวกะที่อยู่ใน CIVIC FD 2.0 หรือเปล่าคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 11 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    เท่าที่ทราบ ใน FD 2.0 มานเป็นเป็น K20Z (ไม่รู้ผิดหรือเปล่า) คือปกติก็ได้มีโอกาสพบเจอ FD 2.0 ตามท้องถนนบ้างตามประสาคนเล่นรถด้วยคับ มันก้อพอฟัดพอเหวี่ยงกันไหว แต่ได้มีโอกาสมาเจอ กะ ES 2.0 ปรากฎว่า เหนื่อยมากๆคับ เหมือน จะแรงกว่า FD 2.0 นิดหน่อยด้วย ผมเลยสงสัยว่า มานเป็นเครื่องตัวเดียวกันหรือเปล่า หรือที่ดู ES แรงกว่า เพราะรถเค้าเบากว่า FD อ่ะคับ:)

1. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เครื่องน่าจะตัวเดียวกันครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่น้ำหนักรถเบากว่าน่ะ

2. Mr_CARPET

Mr_CARPET New Member Member

28
    4
    0
    ผมเคยขับ ES2.0 อยู่3ปีครับ

เครื่องตัวเดียวกับ FD ครับ ม้าเท่ากัน แต่set up จากโรงงานมาไม่เหมือนกันครับ FD แรงบิดเยอะกว่าครับ

ถ้าเดิมๆทั้งคู่ FD กินแน่นอนครับ มี paddle shift เอาไว้รออีกตะหาก

ผมเคยขับทั้งสองคัน ES ทัศนวิสัยดีกว่ามาก ขับแล้วมันกล้ามุดมากกว่าครับ

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า น้ำหนักรถด้วยนะคับ FD บอดี้น่าจะใหญ่กว่าESคับ

4. เมื่อเช้า เพิ่ง เอา EG เครื่อง B16 auto เก็บ ES ขาว หล่อๆ ไป ไม่รู้เครื่อง 1.7 หรือ 2.0 แต่เหนื่อยมากๆ ครับ

ES วิ่งดีจริงๆ !!!

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ES 1.7 ไม่มี vtec ก็ ซี๊ดและครับ ....

6. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ผมว่า เครื่องรหัสเดี่ยวกันคับ แต่ด้วยบอดี้ ช่วงล่าง ที่ทำไห้วิ่งกว่า

7. RayRacing

RayRacing New Member Member

517
    8
    0
    รายละเอียดม่ายรู้
    แต่es ของพี่เอกประวัตินี่ซิ สวยเชีย แรงโคตร เคยี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้