รบกวนสอบถามพี่ๆ ที่เจาะกันชนหา ใส่ท่อดักลม หน่อย ครับ ........

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย JOBBY, 29 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    อยากทราบว่าพี่ๆ เจาะกันยังไงครับ แล้วใช้เครื่องมืออะไรที่พอหาได้ เจาะแล้วให้กลมเนียนๆ หน่อยอะครับ รบกวนหน่อยนะครับ ....... จะเจาะแต่กลัวมันเสียครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ............

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใช้ตัวเจาะลูกบิดประตู (Hole Saw)

ซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง ไม่แพง

มีหลาย Size เลืออกได้

แต่ถ้าใหญ่ไม่พอ ให้ วาดเป็นวงกลม

แล้วไล่ตามขอบเส้นไปเรื่อยๆ

ต่อยมาไล่แต่งให้มันกลม อีกทีนึง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2010
  3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เคยเจาะวงกลมด้วยคัตเตอร์ ขัดเก็บงานด้วยกระดาษทราย

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับน้ากาญ

5. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ตามน้ากาญเลยครับ

6. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เจาะกันดีๆเด้อ ระวังสีแตก

7. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ถามต่อครับพี่ ถ้าเจาะช่องดักอากาศไปแบบนี้ พวกพี่ใช้ตะแกงหรืออะไรกัน สิ่งที่จะเข้าไปไหมครับ

8. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ขอบคุณมากครับ .............

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ไม่ต้องหรอกครับ เพราะรูมันอยู่ข้างล่าง มันไม่มีอะไรเข้าไปง่ายๆ ถึงเข้าไปได้เราก็มีกรองอากาศกรองอยู่ปกติอีกทีครับ

10. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เวลาฝนตกแล้วเราขับรถอยู่ น้ำฝนมันจะเข้าห้องเครื่องมั้ยอ่ะคับ

11. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    น่าจะเข้านะครับ ก็จะได้เรื่องอากาศมากขึ้น กับ ได้ทำความสะอาดมากขึ้นด้วย :p

12. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมว่าเรื่องน้ำเข้านี่เลิกกังวลดีกว่าครับ ถ้าฝากระโปรงมีรู ผมว่ายังน่ากังวลมากกว่าอีก
    เพราะแค่ฝนตก หรือ ล้างรถ น้ำก็เข้าไปในห้องเครื่องแล้ว จากรูที่ฝากระโปรงใหลลงไปได้เต็มๆ

แต่เจาะกันชนเพื่อให้อากาศเข้า มันคนละกรณีกัน ดูจากรูปครับ อาจช่วยได้บ้าง ท่อทางเดินอากาศ
    จะต้องหักขึ้นอีกเพื่อจะเข้าไปในห้องเครื่อง ห้องเครื่องจะอยู่สูงกว่า คือคนละระนาบกับรูที่เราเจาะ
    ดังนั้นเมื่อเราวิ่งเร็วๆ อากาศจะเข้าไปตามรู และวิ่งขึ้นข้างบนตามท่อที่เราบังคับมันเข้าสู้ห้องเครื่อง
    แต่ถ้าเป็นน้ำ จะเข้าได้ยังไง น้ำไม่วิ่งจากที่ต่ำขึ้นที่สูงอยู่แล้วครับ

13. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ชอบรูปอ่ะ 555 ความพยายามสูงอุตส่าวาดมาประกอบซะด้วย

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    กรองเดิมไม่น่าเข้ามาก

กรอง งูเหลือม หรือ ใส่คอกรอง Spoon น่าคิด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2010
  15. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    คือตอนแรกผมคิดว่าฝนมันจะลอยตามอากาศเข้าไปอ่ะคับ

ว่าแต่รูปตัวอย่างรถรุ่นไหนอ่ะคับ :p

16. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    เจาะได้เลยครับ น้ำไม่เข้าครับ

17. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    อาจจะมี เคโรโร๊ะ เข้าไปตายได้
    เคยเจอมันติดอยู่ตรงหม้อน้ำ

18. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    ทำแบบนี้ก้อสวยดีนะครับ ไม่ต้องกลัวสีกันชนหน้าแตกด้วย:D:D

19. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    รบกวนถามต่อนะคับ

ถ้าใช้กรองอากาศเดิม แล้วจะเอาท่อของช่องดักลมไปต่อตรงไหนของกรองอากาศคับ
    ถ้าใครมีรูปเพื่อเป็นแนวทาง และเป็นวิทยาทานด้วยคับ

ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้